Vâng, lại là cái mặt mốc của mình đây ạ :3 Có ai thích để mái bằng giống vầy thì xem qua topic này nha.

Mình rất thích vẽ eyeliner và đã sử dụng hầu như gần hết các thể loại kẻ mắt từ dạng gel, nước, cọ lông, bút lông, bút sáp... Trước mình vẽ nét dày kiểu quậy quậy. Giờ mình hay vẽ nét vừa và có hất 1 xíu về phía đuôi. Hôm nào thích tự nhiên thì vẽ nét mảnh hơn, đuôi ngắn hơn hoặc ko vẽ đuôi luôn. Còn đi đâu quan trọng hơn thì vừa vẽ eyeliner vừa mascara. Nói chung mình có tí khiếu vẽ vời :Embarrassment: và dạn tay nên loại nào mình cũng vẽ ngon, ko run tay ngay từ lần đầu, ko thấy khó khăn gì hết. Giờ review cho mọi người nha.

(Hình là zoom đầu cọ của từng loại nói chung, mình ko biết hiệu gì đâu nhé.)

Dạng gel

Gel thì mình chỉ dùng qua Maybeline lasting drama, khỏang 180k gì đó, gel đựng chứa trong lọ thủy tinh và có cọ đầu tròn đi kèm. Mình thường dùng cọ lấy gel, vuốt qua bằng khăn giấy rồi kẻ, vậy nét sẽ sắc mảnh hơn.

Ưu điểm: gel rất mềm và dễ kẻ, ko phải chống nước nhưng cũng khó trôi.

Nhược điểm: dùng gần hết thì nó từ từ đông cứng, khô lại và nứt ra, càng về sau càng khó lấy gel hơn. Vẽ 1 lớp rồi ko vẽ đè lên được.

Bút cọ (lông từng sợi)

Giờ mình đang dùng Shiseido intergrate, khoảng >10$, thuộc dòng giá bình dân của Shiseido. Mình kẻ nhẹ nhàng, không ấn, đè cọ.

Ưu điểm: chất lượng rất ổn. Cọ 0,5mm siêu mảnh, dễ vẽ, đặc biệt là cọ dùng khá lâu mà không bị dún đầu cọ.

Nhược điểm: dễ trôi, mí mắt mình có dầu nên hay bị lem xuống mí dưới dù ko dùng kem dưỡng và có apply sp kiềm dầu.

Shiseido automatic fine khoảng 90$

Ưu điểm: đầu cọ siêu siêu mảnh, có nút bấm đẩy mực và có ống mực để thay.

Nhược điểm: lúc đầu sao không rõ nhưng lúc mình dùng nó gần hết mực hay sao mà vẽ rất nhạt, đi tới đi lui mãi ko vẽ xong, bấm nút thấy trơ trơ, lại không có ống mực nên bỏ luôn.

Maybeline hyper sharp khoảng 130k gì đó

Ưu điểm: đầu cọ 0,5mm, nét mảnh, đậm màu

Nhược điểm: dùng được chừng nửa tháng - 1 tháng là mực nhạt dần, làm mình phải đè bút -> đầu bút bị dún. Mình tưởng do mình mở nắp lâu nên mực khô nên mua cây khác, xài cẩn thận hơn mà vẫn vậy.

Dạng nước đầu cọ (lông từng sợi)

Wet n wild mega liner khoảng 70k. Mình hớt mực bớt 2-3 lần qua miệng lọ rồi vẽ.

Ưu điểm: mực đậm, nét mảnh đến vừa, mau khô và lì xuống nhìn khá tự nhiên.

Nhược điểm: 1 thời gian ko dùng đến thì bị khô dù trước đó mình dùng ít.

Maybeline hyper glossy khoảng 80k

Ưu điểm: mực rất đậm, nét mảnh đến vừa, mau khô.

Nhược điểm: trái ngược với loại trên, loại này ko bóng như quảng cáo nhưng mực kiểu ko tự nhiên. Để cả ngày tự khô và bong ra, hơi nặng mắt.

Dạng nước đầu bút lông

ELF liquid eyeliner khoảng 50k

Ưu điểm: mực đậm

Nhược điểm: nét dày, đầu cứng khó vẽ nét mảnh, uyển chuyển

Bút lông

Yanqina 36H (ko biết của Nhật hay TQ nữa, dc tặng nên ko biết giá)

Ưu điểm: mực đậm, đầu cứng nhưng dễ vẽ, chống nước.

Nhược điểm: phải kẻ nhanh vì mau nhạt màu ngay lúc vẽ, do mực ko chạy lên nổi. Dốc bút xuống thì mực lại đậm lại. Đầu mau bị dún, mới dùng 2 lần là thấy có dấu hiệu nhủn đi rồi. Còn nhiều loại khác bút lông khác mình ko dùng thường nhưng dc test thấy cũng vậy :(

Còn loại bút sáp mà mình không nhớ tên, review sau nhé cả nhà.