E review mấy loại kem, phấn nền kiềm dầu từng dùng qua đơiiii Mong các mẹ họ nhà dầu tìm dc sp phù hợp qua những nhận xét này nhé. Cơ mà e ko nhận đồng PR nào đâu nhé, đừng nghi ngờ tội e, nghe mất hứng lắm ạ.

Trước hết e nói luôn da e ko phải da dầu mà là da hỗn hợp thiên dầu. Tức là bị dầu vùng chữ T nhưng nhiều hơn những người da hỗn hợp ý ạ. Nhưng các mẹ có thể tin tưởng e cực kỳ gắt gao với sp kiềm dầu, vì cha sinh mẹ đẻ e rất rất rất ghét tất cả những thứ bóng bóng. Nên mỹ phẩm e toàn dùng loại matte thôi. Từ kem chống nắng, kem nền, phấn nền, son đều matte. Mặt hơi glow tí thôi (kiểu da như mấy em HQ) là e đã ghét rồi nên càng lì, càng kiềm dầu e càng khoái. Sơ qua thế, các mẹ chán rồi thì lượn xuống phần chính ạ
:D

Hồi còn teen e dùng qua 2 loại phấn giá hạt dẻ quảng cáo là kiềm dầu của
Maybeline là Clear smooth và Clear smooth bb silk. Tầm giá trăm mấy/ hộp thôi. Cảm nhận là chẳng kỳ diệu như quảng cáo, dù e oánh nền mỏng, được tầm 1h là lại như chảo dầu. Hộp nhựa cứng đấy nhưng ko sang.

Xong chuyển qua kem nền đào Good Afternoon của Skin Food, giá 200 mấy. E này thì kiềm dầu tạm ổn, tuýp cute, (Hàn xẻng mà lại). Nhưng mắc phải nhược điểm muôn thuở của kem nền Hàn: ít shade. Dù da e thuộc loại sáng nhưng chọn màu tối (chỉ có 2 màu) của ẻm nhìn vẫn trắng mặt. Được 3 lần e thanh lý luôn.

Rồi đến phấn gì đấy hộp màu trắng cũng HQ nhưng ko ấn tượng gì e cũng quên tên, nhưng nói chung e nghĩ da dầu/hỗn hợp thiên dầu ko hợp dùng đồ HQ đâu vì nước họ lạnh, ít tiết dầu, thích glow nên làm ra sp toàn vậy thôi, có quảng cáo kiềm dầu thì mức độ cũng ko dc như mình kỳ vọng ý.

Tiếp đến là kem nền Maybeline dream matte dạng mousse. Em này là mỹ phẩm đầu tiên e dùng đến gần hết hộp luôn (e cả thèm chóng chán hehe). Texture lạ lắm, bảo là mousse nhưng ko tơi xốp, chỉ bông xíu thôi. Mới đầu oánh ngon, dùng đến gần hết thì bị dính lại hạt hạt, oánh lên mặt rơi ra. Vỏ thủy tinh trong suốt, nắp nhựa, dùng lâu hết. Cảm nhận là khá ưng, thật mặt, mượt da, cover tốt (giờ dùng loại khác rồi e vẫn lấy làm concealer), quan trọng nhất là kiềm dầu thì cũng khá ổn. Được khoảng 2-3h là be bét, nhưng e hỏi ng bán hàng, chị ý bảo mũi có dầu thì lúc nào cũng phải tiết, mình càng bôi cái gì lên, bít chân lông nó lại càng tiết, nhưng kiềm được vậy là ổn lắm rồi. Với đó còn là mồ hôi nữa chứ ko chỉ dầu thôi. E nghe cũng xuôi xuôi, thấy cũng có lý. Dùng kèm phấn hoặc film thấm dầu thì đỡ hẳn.

E nghỉ tay đi nấu cơm cái, còn Revlon Colorstay, với
Lancome versatile powder, Rimmel stay matte nữa nha các mẹ.