Mình bị viêm mũi dị ứng nên cứ thay đổi thời tiết là hắt hơi sổ mũi cảm cúm liên tục, SG lại đang mùa mưa bão mệt quá các mẹ ạ. Mình nghe nhắc tới dầu tràm này trên WTT cũng 1 thời gian rồi nhưng ko để ý, h muốn mua về dùng thử xem có bớt cảm lạnh gì ko, nhưng search 1 vòng thì tá hỏa vì chẳng biết đâu mà lần. Mình thấy là dầu có 3 màu sau: trắng hơi ngả xanh, vàng, xanh lá. Vậy mình muốn hỏi các mẹ nhiều kinh nghiệm, đặc biệt là các mẹ ở Huế, dầu tràm màu gì và làm thế nào để phân biệt dầu tràm nguyên chất, loại 1?

Mình thấy ngay trong chính WTT các mẹ bán dầu tràm cũng 1 người 1 kiểu, người nào cũng nhận dầu của mình là nguyên chất, loại 1, dầu khác (có màu khác) là hàng loại 2, loại 3 rồi thì pha tạp chất, search google các nguồn khác viết cũng lung tung, ko thấy nguồn nào là đáng tin cậy cả. Mà mình thấy ở Huế cũng thế nhé, mới đi Huế về, vì ko có nhiều thời gian nên chỉ ghé chợ Đông Ba dc 1 tí, rồi đi thêm 1 cửa hàng chuyên bán các loại bánh kẹo và dầu tràm (hiệu Cung Đình thì phải, ở trong Hòang Thành ấy, bên cạnh cũng cùng 1 chủ là 1 tiệm áo dài), ở chợ thấy họ bán dầu màu vàng, hỏi thì bảo là màu vàng là màu nguyên chất, các màu khác là hàng tạp phẩm, tới khi ghé cửa hàng kia (mình thấy cũng to và có thương hiệu lắm), họ đưa ra chai dầu màu xanh lá trong trong và bảo ngoài chợ bán màu vàng vì ko có hàng nguyên chất màu xanh để bán, toàn mua của họ về pha lại mà bán thôi. Nghe xong lùng bùng lỗ tai nên thôi chả mua nữa, với lại lúc đó cũng chưa cần.

À chú thích rõ ràng là mình hỏi về dầu tràm gió, nổi tiếng ở Huế và các tỉnh miền Trung dùng để phòng bệnh cảm, sát khuẩn cho em bé và bà mẹ ấy, ko phải tinh dầu tràm trà (tea tree oil) dùng để trị mụn nghen.

Tặng hoa trước cho các bạn@};-@};-@};-

Bổ sung cái hình cho mọi người dễ hình dung nè, mình hỏi cách phân biệt dầu tràm nguyên chất này đây: