Da mật ong hay da màu mật ong là một màu da đẹp với nhiều chiều sâu.

Bạn có thể khó xác định được kem nền hoàn hảo cho mình vì làn da của bạn có nhiều sắc thái khác nhau khi ở trong các ánh sáng khác nhau.

Do đó các bạn nên kiểm tra kỹ làn da trên khuôn mặt của mình để xác định chính xác màu nào có thể tạo nên lớp nền phù hợp.

Bài viết dưới đâytìm hiểu Những lưu ý khi chọn kem nền để làn da có màu mật ong để bạn tham khảo

Xác định loại da của bạn.

Nhờn, khô, dễ nổi mụn, nhạy cảm là từ nào thích hợp nhất mà bạn sẽ sử dụng để mô tả làn da của mình.

Từ đó tìm kiếm sản phẩm kem nền phù hợp với loại da của bạn.

Những lưu ý khi chọn kem nền để làn da có màu mật ong

Nếu bạn có làn da dầu, thì việc bạn sử dụng kem nền không chứa dầu sẽ là cách chắc chắn nhất để giữ cho lớp kem nền không bị trượt ra khỏi mặt.

Ví dụ, nếu bạn có làn da dầu, bạn sẽ nhận thấy rằng khuôn mặt của mình thường sáng bóng ở vùng chữ T, nằm ngang trán và kéo dài xuống cằm.

Bạn cũng có thể sở hữu một làn da hỗn hợp.

Dó là làn da mà có từ 2 loại da trở lên.

Dấu hiệu nhận biết làn da hỗn hợp là nếu bạn thấy một số vùng da của mình là da dầu và những vùng khác luôn khô và cần dưỡng ẩm nhiều hơn.

Xác định sắc độ của da của bạn.

Sắc độ của da là sắc độ tự nhiên của làn da bạn đối với màu hồng hoặc vàng.

Một số làn da có thể là sự pha trộn của cả hai (trung tính), nhưng thường thì bạn chỉ một trong 2 mà thôi.

Da mật ong là một sắc độ của da màu vàng.

Cách dễ nhất để xác định sắc độ của da là nhìn vào các tĩnh mạch trên cổ tay.

Nếu chúng trông có màu xanh lá cây hoặc màu ô liu, thì sắc độ của da có màu vàng.

Nếu chúng trông có màu xanh lam, thì sắc độ của da có màu hồng.

Nếu bạn vẫn không thể xác định được sắc độ của da của mình, hãy giơ một tờ giấy trắng lên mặt.

Xác định xem bạn có vẻ vàng hơn hay hồng hơn so với tờ giấy không.

Đây là sắc độ của da của bạn.

Sắc độ của da không bao giờ thay đổi, bất kể bạn rám nắng bao nhiêu.

Xác định lối sống của bạn.

Nếu bạn ở trong văn phòng cả ngày, bạn sẽ có nhu cầu về kem nền khác với khi bạn ra ngoài đổ mồ hôi dưới nắng.

Hãy suy nghĩ về lối sống của bạn và xác định những nhu cầu bạn muốn kem nền của mình đáp ứng.

Có lẽ bạn là một người làm vườn và bạn muốn kem nền lâu trôi hơn trong điều kiện đó.

Ngoài ra, bạn có thể cần một loại kem nền nhất trong vài giờ của buổi chụp ảnh.

Hãy thử sử dụng kem lót mờ bên dưới lớp kem nền để lớp nền lâu trôi hơn và giúp làm đều màu da của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể sử dụng kem che khuyết điểm để che đi những vùng nhỏ hơn, chẳng hạn như vết thâm hoặc quầng thâm dưới mắt.

Xác định phạm vi bảo vệ phù hợp.

Biết loại da của bạn sẽ giúp bạn xác định sản phẩm và phạm vi bảo vệ bạn cần.

Nếu bạn có làn da khô và cần độ che phủ cao hơn, hãy thử dùng phấn nền dạng lỏng hoặc bột dưỡng ẩm.

Khi bạn có làn da hỗn hợp, hãy tán đều phấn nền dạng bột và phấn nền dạng lỏng một cách có chiến lược.

Kem nền dạng que và dạng kem cung cấp độ che phủ từ trung bình đến đậm.

Kem nền dạng lỏng và dạng bột có thể được đánh nhiều lớp riêng lẻ hoặc kết hợp với nhau để mang lại độ che phủ từ nhẹ đến đậm.

Chọn sắc thái chính xác.

Để chọn đúng sắc thái, bạn cần phải thoa phấn nền lên da.

Khi ở cửa hàng làm đẹp, hãy chọn một số sắc thái trông gần giống với màu da của bạn.

Áp dụng một lượng nhỏ bằng cách nhúng ngón tay của bạn.

Cho mẫu hấp thụ và đông kết trong 20 phút.

Kiểm tra lại nếu mẫu đã biến mất, thì đó là một kết hợp hoàn hảo.

Trước đây người ta tin rằng nơi tốt nhất để kiểm tra kem nền là trên cổ tay của bạn.

Điều này là không chính xác và sẽ chính xác hơn nếu bạn kiểm tra kem nền trên cổ hoặc đường viền hàm nếu có thể.

Màu da của bạn có thể sẽ thay đổi trong suốt cả năm.

Thay vì mua một lọ mới, hãy thử trộn các màu để có màu hoàn hảo hoặc thêm một giọt kem dưỡng ẩm để làm sáng màu của bạn.

Tạo một tông màu ở giữa sự phù hợp của má và trán của bạn.

Kết hợp các vùng lớn hơn trên khuôn mặt của bạn với các vùng bắt mắt hơn sẽ đảm bảo bạn mua được màu phù hợp.

Thử nghiệm với các nhãn hiệu và màu sắc khác nhau.

Với làn da bánh mật, bạn có thể sẽ mất chút thời gian để tìm được loại kem nền phù hợp với bạn.

Đừng nản lòng và sẵn sàng thử nghiệm.

Hãy thử lại nếu bạn không thành công.

Nhiều cửa hàng làm đẹp sẽ cho phép bạn đổi một lọ sản phẩm đã mở nếu nó không hiệu quả.

Nếu bạn không thể xác định loại kem nền nào là tốt nhất cho mình, đừng ngại hỏi ý kiến ​​của một chuyên gia hoặc một người bạn đáng tin cậy.

Đọc các bài viết khác cùng chuyên mục tại đây