Mọi cô gái luôn muốn đôi mắt mình có hàng mi dài cong để có được nét quyến rũ với người đối diện. Và hẳn ai cũng sẽ biết đến sản phẩm làm đẹp giúp bạn nhanh chóng có được sức hút từ đôi mắt, đó chính là mascara.

Có khá nhiều thông tin thú vị sau sẽ giúp bạn sử dụng sản phẩm này tốt hơn trong việc làm đẹp hàng mi của mình đấy.

Hạn sử dụng

Đa số phụ nữ thường “bảo quản” mỹ phẩm của mình khá lâu (nếu không phải là mau sử dụng hết) và theo thói quen sử dụng hằng ngày bạn sẽ chẳng để ý gì đến hạn dùng của chúng nữa – điều này khá là nguy hiểm đến sức khỏe và vẻ đẹp của bạn đấy nhé. Với mascara cũng vậy, để bảo vệ làn mi khỏe khoắn và đôi mắt của mình, bạn không nên tiếp tục dùng nếu đã quá hạn.

Pha trộn màu sắc

(Ảnh: Internet)

Ngày nay, mascara không chỉ đơn thuần một màu đen nữa mà đã có rất nhiều màu sắc, giúp cho những cô gái yêu thích thời trang và phong cách thỏa sức sáng tạo. Bạn có thể kết hợp các màu để tạo cho đôi mắt mình sự nổi bật riêng biệt: với hình ảnh cô nàng công sở bạn hãy dùng mascara màu nâu cho phần thân của mi và chải mascara đen ở đầu mi; để trang điểm cho bữa tiệc cocktail, ngại gì mà bạn không pha trộn màu sắc của mascara để hàng mi của mình trở đặc biệt nên đặc biệt hơn?

Lượt chải mascara

Theo các chuyên gia trang điểm, bạn chỉ nên chải mascara hai lần liên tục để có hiệu quả rõ nhất, tránh chải quá nhiều lần sẽ khiến lông mi của bạn bị bết dính, nặng nề và mascara dễ dàng vón cục lại trên mi. Hoặc cứ sau 2 lượt chải, bạn hạy chờ vài ba giây rồi mới tiếp tục áp dụng lượt mascara mới nhé, và bạn nhớ chải mascara theo đường zigzag để có được làn mi cong dài theo ý muốn.

Lựa chọn “hiệu ứng” phù hợp

Nếu để ý, bạn sẽ thấy đầu chải của mỗi loại mascara khác nhau vì chúng có công dụng, tạo hiệu ứng cho hàng mi khác nhau.

1. Đầu cọ thẳng

Đây là loại cọ phổ biến, làm cho hàng mi dày và tăng chiều dài hơn ở mức trung bình. Phù hợp cho mọi sinh hoạt thường ngày của bạn.

2. Đầu cọ nhọn

Phủ thêm một số sợi mi giả nhằm tăng độ dày cho làn mi. Phù hợp với những cô nàng đã có sẵn bờ mi dài và muốn chúng đẹp hơn.

3.
Độ cọ và hàng lông cọ xoáy

Với tạo hình đầu mascara đặc biệt này sẽ thích hợp cho lông mi thẳng và ngắn hơn.

4. Đầu lược

Áp dụng cho hàng mi dày, giúp chải và tách các sợi mi dễ dàng hơn. Không tạo hiệu ứng về độ dày cho mi.

5. Đầu lông nhựa

Sử dụng cho những loại mascara có màu sắc, giúp làm dày mi với sự xác định và chia rẽ sợi mi hiệu quả.

Lưu ý thành phần trên nhãn

Để đảm bảo sức khỏe cho hàng mi, WebMD đã khuyến cáo rằng bạn nên lựa chọn và tin tưởng sử dụng những loại mascara không có chứa thành phần nước. Thành phần chủ yếu trong mascara là các loại dầu, màu nhuộm và sáp, nếu bạn kiểm tra nhãn và thấy nước được xem như một thành phần trong đó thì nên tránh xa chúng.

Tẩy trang đúng cách

Đừng nên chà xát mạnh hay tẩy trang khi mắt đang mở vì cách này sẽ làm tổn thương không chỉ lông mi, vùng da quanh mắt mà thậm chí đến phần mắt bên trong của bạn. Hãy nhẹ nhàng dùng bông gòn thấm nước tẩy trang, ấn nhẹ lên mắt đã nhắm trong vòng 10 giây rồi chùi theo chiều dọc.

Nào các người đẹp, nếu bạn am hiểu về lĩnh vực làm đẹp cho hàng mi, hay có những kinh nghiệm thú vị trong việc sử dụng mascara hãy cùng chia sẻ tại đây nhé!