Nhà cũ đã quá số trang nên tớ tiếp tục mở nhà mới cho chị em tám tám tám tiếp :1:

Hy vọng mọi người sẽ tiếp tục đóng góp kinh nghiệm để tất cả chị em da dầu chúng ta càng ngày càng xinh đẹp nha :557:

Link nhà cũ : http://www.webtretho.com/forum/f69/ngoi-nha-cho-cac-chi-em-da-dau-hon-hop-702236/

Dưới đây là review tớ quote lại :

Xác nhận tình trạng da tớ là da dầu có mụn , LCL hơi to , rất dễ bị mụn nhưng không phải da nhạy cảm dùng gì cũng kích ứng.

Tẩy trang: ngon bổ rẻ nhiều chị em đã dùng , Sữa tẩy trang Thorakao nhé.tẩy sạch , da ko bị dầu.tẩy trang mắt thì dùng Baby oil của Johnson& Johnson hoặc dầu Oliu cũng ok.

SRM : TBS tea tree , ngon bổ rẻ 250k/250ml bình to xài mãi không hết , mùi hơi khó ngửi , nhưng tớ lại thik cái mùi này mới khổ.Da không bị căng sau khi rửa , rửa xong dùng toner chùi lại thì không thấy miếng bông bị dơ chứng tỏ là khá sạch.

Toner tớ trước giờ cũng dùng mỗi TBS tea tree thôi .SRM với toner là cặp bài trùng í.Toner xài xong refesh dã man.Cái mùi cũng y như sữa rửa mặt.

Mask thì tớ dùng lung tung xèng thứ :

Mask queen helene : dùng cực thích , da dầu mụn dùng e này xong mụn sẽ khô nhanh .1 tuần dùng 2 lần thui , dùng hơn da sẽ bị khô.Giá rất rẻ.

Mask tea tree TBS : là mask hút dầu , mùi thơm dễ chịu hơn SRM và toner , nhưng không tác dụng gì nhiều , giá đắt cho 1 hộp chỉ có 100gr.List cho mọi người biết ( để tránh)

Gel lô hội : e này giá 150k/300ml , quá rẻ.Dùng đắp làm mask khoảng 30ph – 1tiếng , sau khi rửa da căng mọng , thik lắm , chuyên cấp nước cho da.Hoặc dùng như mask ngủ , sau khi thoa kem dưỡng , đổ 1 ít gel ra lòng bàn tay , xoa đều rồi áp lên mặt .Sáng thức dậy da ko hề bị dầu , căng , mềm. 300ml xài chả biết khi nào mới hết.

Cao bí đao: quá nổi tiếng cho da dầu mụn nên tớ không quảng cáo nhiều nhé.Da sau khi đắp 1 thời gian sẽ bớt dầu , mụn ẩn bị đẩy ra ngoài .

Cao sâm : cũng nổi tiếng ko kém , tớ đắp thì thik vì da căng ra , nhưng 1 hộp chỉ để được 2 tháng thôi , phải để ngăn lạnh nhất , tớ xài CBD nhiều nên e này xài ko hết mà bị hết date nên ko dùng tiếp nữa.Đắp e này mỗi ngày da cũng mịn màng và khỏe ra hơn .Những sản phẩm thiên nhiên thì không thể đòi hỏi có tác dụng ngay được.

Serum : mới dùng mỗi serum VitC ( vì bon chen muốn da trắng lên tí nữa) , thấm rất mau , mùi thơm dễ chịu nhé , chỉ mới dùng được hơn 2 tuần nên chưa thấy trắng sáng ra .Chăm chỉ dùng tiếp .

Hadalabo: cái lày của Rohto .Cũng thấm rất nhanh ( tớ da dầu nên prefer sản phẩm nào thấm nhanh ) , không mùi , dạng nước.Tác dụng :giúp da căng mịn , ngăn cản quá trình oxy hóa cây lão hóa da.Dùng cái này phải vỗ vỗ vào mặt thì mới tác dụng.Tớ dùng cái này sau bước Toner nhé.

Chấm mụn : da bị mụn tớ hay dùng tea tree oil của TBS , chứa tinh dầu tràm trà , nó xẹp mau lắm nhé.

Kem dưỡng :

Đầu tiên là lotion tea tree dưỡng ngày của TBS , e này thoa lên phát ngấm ngay , phù hợp cho mùa hè , trời không quá nóng mà xài e này thì da cũng bị khô ấy.

Lotion dưỡng đêm của TBS : cùng tình trạng với e ở trên , thấm cực mau , da ko bị đổ dầu , nhưng mùa lạnh mà xài cái này thì ko xi nhê gì cả .

Nivea soft : e này cực tốt cho mùa lạnh nhé , trời lạnh là lôi e này ra mà bôi trét thôi.Giá hạt dẻ , dưỡng ẩm cực tốt.Chống chỉ định da dầu mùa hè.

Emulsion : dùng duy nhất và cũng fall in love với dòng tea tree của Naturerepublic luôn.Trời nóng dùng em này là ổn nhứt .Đổ ra lòng bàn tay , chà đều ra rồi thoa lên mặt , vừa thoa vừa matxa thì mau ngấm hơn nhé.

Kem mắt : dùng có mỗi eye cream của MERLOT , dưỡng ẩm và chống lão hóa.Không quá xuất sắc ( vì da mắt cũng ko bị thâm hay nhăn gì nhiều cả) , xứng đáng với giá tiền khá rẻ , dưỡng ẩm tốt.Lựa chọn hàng đầu cho các bạn gái tuổi 22 ( như mình )

KCN : yêu nhất em biore màu hồng , thấm nhanh cực , mùi xơm xơm , dạng sữa.

Thứ tự dưỡng:

Ngày : SRM => toner => Hadalabo => emulsion=> KCN

Đêm: SRM => toner => mask CBD ( hoặc gel lô hội ) => rửa mặt => hadalabo => serum VitC => Emulsion ( mùa hè ) / Emulsion + cream Nivea ( mùa đông) => gel lô hội ( nếu ko đắp mask lô hội ở bước trên, dùng cách ngày )

Tới phần makeup:

Trước đây tớ dùng Mineral MU , Found và powder đều của Joppa cả.Nhưng sau này lười vì nó lích kích nên chuyển sang dùng BB cream.

Đầu tiên là BB cream lô hội của skinfood: em này không kiềm dầu tí nào cả , 1 tiếng da tớ đổ dầu trôi tuồn tuột hết luôn.:( Cover không tốt lắm.Cô tớ da khô xài lại đẹp.

BB skinfood đào: đây là dòng dành cho da dầu của skinfood , tớ dùng màu số 2 , cũng trôi tuồn tuột luôn.Da cũng nhờn nhưng đỡ hơn em lô hội.Tuy nhiên cover cũng chán.

BB magic girl (baviphat): cái lày là tình yêu của tớ cho đến bây giờ , thoa lên da giống như ko trang điểm , da đều màu , cover được LCL , rất tiệp màu da của người VN , nhìn da như đẹp lên tự nhiên , kiềm dầu khá , dùng cùng với phủ nữa thì phải nói là rất sướng.

Bb coogi : e này là hàng nội địa của HQ.Em này tông xám , hơi trắng , ko hợp tông da với tớ , cover bình thường , kiềm dầu trung bình thôi .giá cũng rẻ cho 1 tuýp to đùng ( 230k/50ml).Ngồi điều hòa dùng em này thì ổn.Tớ mua cùng với chị ga_kon , chị ấy lại thik.

BB blamish lab (NR) : mùi xơm xơm , cover ổn , kiềm dầu khá , chỉ tội cái tông xám là hỏng bét hết.Sau khi cố gắng thì cũng không thể giữ em nó mà đành cho ra đi.Da ai trắng có thể đua đòi em này nhé.Giá cũng dễ chịu.

Phấn phủ: :

Phấn HD của elf: ngon bổ rẻ , kiềm dầu ổn nhé , không màu , dùng với BB cream rất được.

Tính yêu của nhà dầu chứ không riêng tớ , phấn Coty: em này hộp to oạch 65 gr , xài đến tết Congo ấy chứ.Cực hợp cho da dầu ( giống tớ) , hút dầu tốt , cover cũng khác.Tớ dùng với Bb cream Magic như 1 cặp trời sinh ấy , 1 đứa từ HQ còn 1 đứa ở Mỹ mà sao hợp nhau thế ko biết :D

Cọ:

Flatop EM: tầm 200k , dùng với mineral tốt , sau này tớ cho lên đường cùng với mineral luôn rồi.

Powder elf: lông cọ mềm , giặt mãi mà chả tòe đi tí nào nhé , dùng apply phủ hoặc BB đều ok.

Stipple elf: em nào của elf cùng đều mềm mượt cả , e này quánh BB còn thik hơn cả powder.Mua là không ân hận .

Phù ... xong rùi ạ ^^ :Drooling::Drooling::Kiss::Kiss:

Xin giới thiệu bộ sp iu thích của Jerry đây:

Như đã từng nói J trc đây chỉ xài mỗi emul, 130ml xài ròng rã >8 tháng. tác dụng giúp da mịn màng và se lcl, sau đó J ham hố đủ thứ xài lung tung giờ lcl to lại.

Giờ kết hợp dùng cả bộ essence + emul

Giá : 250k

dạng sữa, đổ 1 ít ra lòng bàn tay xoa và vỗ nhẹ cho chất sữa thấm vào mặt, mùi nhẹ nhàng , thư giãn.

Giá 250k

essence: hơi sệt sệt.

Cách dùng : essence (40ml) -> emul (130ml)

Tác dụng, thu nhỏ lcl, giảm dầu, giúp da mịn màng. J sd đc gần 1 tháng tuy lcl chưa thấy hiệu quả gì rõ rệt nhưng da mặt thì mịn màng, cảm giác như vừa đắp mask CS í. Ox cũng khen dạo này mặt bx mịn thật:Silly:

Olay daily scrub:

Có thể dùng mỗi ngày nhưng J chỉ xài cách ngày thui(sợ da bị mỏng). Chất sữa hạt xanh rất mịn, khi matxa ko lo bị rát đâu nhen, rất nhẹ nhàng với da nhưng hiệu quả tốt, cảm giác da sạch, sáng nhưng mịn màng ( St và Queen đã bị thất sủng rùi.hehe).

AHA treatment oil free

Hình em nó

Bản thân Jerry xài ko có hiện tượng đẩy mụn đâu, mà ngược lại mấy cái mụn đang mọc sau khi dùng AHA 1 tuần là xẹp hết, mặt giảm dầu, da đều màu hơn. Đc cái AHA trị mụn nhưng ko để lại sẹo thâm, còn những vết thâm mụn trc đó thì mờ dần. Nói chung mình rất thích sp này, 1 sp hiệu quả. Nhưng dù sao nó cũng là dạng treatment nên mình định xài hết tuýp thì quay về với các loại kem dưỡng thông thường.

Và điều quan trọng mọi ng nhớ lưu ý khi sử dụng AHA này khiến da trở nên khá nhạy cảm hơn trong quá trình sử dụng. Ko đc sử dụng bất kì sp nào trc khi dùng AHA, dù chỉ là tonner (sau khi dị ứng nổi mụn sần, mụn đầu trắng vì tonner joppa và tonner dấm táo). Nói chung mọi ng muốn xài gì thì xài nhưng trc khi sử dụng AHA phải rửa mặt lại thật sạch. Nếu có trang điểm phải tẩy trang kỹ nha mọi người, ko thì đến lúc nổi mụn mọi người cứ nghĩ do AHA đẩy mụn.

Tuy nhiên 1 số bạn xài thì có hiện tượng đẩy mụn (nhất là những bạn xài kèm với CBĐ) khiến mụn bị đẩy lên nhanh hơn, cồi mụn trồi lên rụng xuống ^^. Nói chung chỗ nào mụn mụn sẽ nhanh chóng nổi lên nhanh và ra cùi nhanh, chỗ ko mụn thì mịn và giảm nhờn.

Hihi mừng nhà dầu đã quay trở lại, nhà mới mong mọi người quên hết chuyện cũ, để nhà dầu luôn hòa thuận nhé :D

Em cũng tí tởn review mấy món :

Đầu tiên là chai dầu oliu, nghe mn khen nó quá nên cũng vác về 1 chai, nhưng dùng nó để tắm và ủ tóc có 1 lần thôi, còn lại chủ yếu là để tẩy tbc, hehe, tiết kiệm dc 1 khoản :D

- Lấy 1 muỗng cf đường mịn, trộn với 1 muỗng cf dầu oliu, xoa nhẹ nhàng lên mặt rồi rửa sạch = soap => da mịn, căng bóng ;))

Tiếp đó là mấy lạng đậu xanh, mua về cũng định xay để tẩy tbc, nhưng đi mấy tiệm xay ngta toàn bắt phải rang lên, thế là đành mang về nấu chè đậu+nha đam =))

Đây là cục soap tamanu, với cái cọ CS, nhờ cọ này mà tiết kiệm soap, bọt ra nhiều, rửa mặt sạch hơn, mỗi tội mấy bữa xài kem nghệ, sáng ra rửa cái cọ cũng bị vàng luôn =))

Chai toner dạng sữa của Garnier, mua từ lâu mà xài tầm bậy, hao phí hơn nửa chai, tới lúc xem clip của em Pooh rồi mới xài đúng cách, cảm thấy rất hiệu quả, đặc biệt là da mịn hơn, đều màu hơn :D Giá cũng quá rẻ, 50k, mà mỗi lần dùng có 1 tí, nhưng giờ ra siêu thị lại ko thấy nữa, đang đau đầu ko biết mua tiếp ở đâu, gần hết sạch rồi :(

Sữa dưỡng Hadalabo, mua dùng thử cùng lúc vs Garnier, và cũng dùng tầm bậy luôn, sau này biết cách kết hợp 2 em thì hiệu quả bất ngờ, da dc cấp nước đủ, sáng dậy ko đổ dầu, trong ngày cũng căng mịn, ko nhờn :D

Kem dưỡng trắng da Garnier spf15, dùng dc vài lần nhưng thấy hơi bí da, nếu chỉ bôi vùng U thôi thì tạm ổn, nhưng nó dưỡng trắng mà bôi vậy thì cái mặt 2 màu làm sao :Silly: Đành phải để bôi cổ :Sad:

Kem nghệ Thorakao, dùng từ thời dậy thì nổi mụn :D bôi toàn mặt luôn, sáng ra bị nhờn, hơi vàng, nhưng được cái dùng đều thì mặt hồng hào hơn, vết thâm giảm nhanh, đầu mụn mới thì mau khô, nói chung là rất tín nhiệm nó. Mèo cào đầy tay cũng trét lên luôn, 1 tuần là mờ :D Ngon bổ rẻ, quá ổn chỉ với 11k, dùng dc hơn 1 tháng (nếu đêm nào cũng trét)

2 chai dấm táo, 1 để pha toner (chai thủy tinh), 1 để uống (chai nhựa).

Hiệu quả của toner dấm táo thì chắc ko cần phải bàn nữa, mụn đầu đen giảm hẳn sau 1 tháng sử dụng đều, mặt cũng bớt dầu. Gì chứ riêng mục dấm táo này thì bạn zai còn máu mê hơn cả mình, bôi ko chưa đủ, còn bắt pha vs mật ong uống hàng ngày. (rất tốt đấy ạ, đặc biệt là cho người bệnh dạ dày, nói chung là rất đa năng, mình uống buổi sáng để thanh lọc cơ thể, giảm cân – tác dụng tương đương chanh mật ong :D)

Pha ra 2 chai toner thế này : chai nhỏ là toner dấm táo, chai lớn là nước trà xanh nấu còn dư cho vô luôn, buổi trưa nắng nóng lấy nước trà này rửa mặt thì mát lạnh hết ý, da cũng săn chắc hơn. Đặc biệt vì nước trà có tính giải độc cho da nên với mình vết thâm cũng mờ nhanh hơn, da ít nổi mụn. (nhưng dùng trà xanh phải che nắng thật kỹ)

Mask gạo SF, dùng rất thích, da mềm mịn hơn, trị thâm thì chưa biết vì mới dùng tầm 4 lần thôi :D nhưng nói chung là ổn, mỗi tội sau khi dùng mặt hơi nhờn. (cái hình ko phải của mình, mượn trên gú gồ thôi :Silly:)

Gia tài trang điểm của mình đây :Silly:

1. BB cream Lioele, mỏng mịn, che phủ ok, k kiềm dầu nhưng dùng sau bước dưỡng cũng ko bị nhờn (cho cả ngày luôn đó), đặc biệt chụp hình thì đẹp thôi rồi :D

Nói chung sau khi thử BB Đào SF, BB Missha, BB Etude thì mình ưng nhất em này, giá rẻ (170k tuýp 30ml, dùng bét nhè, mà hiệu quả thì miễn bàn). Đi đâu cũng sẵn sàng PR cho em nó :)) Mua dc ở siêu thị nha mn, mình mua ở Maximark Nha Trang nè, mấy chị bán hàng rất vui tính, cho đứng lựa đã đời, thử đủ thứ luôn, nếu đi đâu chơi ghé đó make up nguyên mặt rồi đi cũng dc :))

2. Dưỡng môi Vaseline, cái này bạn cho, nhưng dùng có 1 lần thì bỏ, vì nó bóng lưỡng à, thấy hơi ghê, nhưng nói chung cũng có tác dụng

3. Dưỡng môi Carmex, dùng tốt, mùi cherry rất thơm, có cảm giác mát lạnh :D

4. Chống nắng Biore màu hồng, khô ráo, ko bí mặt, bôi lên thấy trắng da, ra đường ban ngày thì khỏi BB cream, chơi em Biore này thôi cũng dc :D Nhưng cũng phải có bước dưỡng trước.

Nhân dịp mừng nhà mới, đây cũng là lần đầu tiên mình review về các sp chăm sóc da của mình. Mong được đóng góp giúp chị em mình có thêm nhiều sp và kinh nghiệm hay hơn nữa.

P/S: mih ko biết post ảnh trực tiếp lên ntn, các chị em chịu khó xem hình bằng link vậy:LoveStruc:

Phần này về SKINCARE:

1. Cọ rửa mặt CS:

http://www.coastalscents.com/cfwebstore/images/products/Brushes/facialcleanerbrush_300.jpg

- Cảm giác dùng cùng SRM thì da được làm sạch kĩ hơn. Tuy nhiên nếu dùng hàng ngày với da mình thì cảm thấy hơi rát và khô quá nên mình chỉ dùng những hôm nào đi đường về quá bụi và cần làm sạch kỹ.

2. SRM Perfect Whip của SSD:

http://www.webtretho.com/forum/attachment.php?attachmentid=136500&stc=1&d=1298900977

- Đúng tiêu chí ngon - bổ - rẻ. Dạng foam nên thích hợp cho da dầu, chỉ cần lấy 1 ít thoa cùng nước là đã rửa sạch cả mặt rùi.

3. Tẩy da chết St.Ives:

http://www.webtretho.com/forum/attachment.php?attachmentid=136504&stc=1&d=1298901327

- Trước mình dùng của L'occitane cũng rất thích nhưng giá hơi đắt nên thử sang dòng St.ives này. Tub khá to 170g mà giá chấp nhận được. Hạt nhỏ ko làm đau mặt, mùi thơm.

4. Dưỡng da L'occitane:

http://www.webtretho.com/forum/attachment.php?attachmentid=136502&stc=1&d=1298901327

- 50g - 980k ( trong Pakson). Được review rất cao trên makeupalley.

- Chất kem mỏng mịn, ko gây bí da nhiều. Nhưng vẫn phù hợp hơn với mùa đông. Còn với da siêu dầu như mình thì vẫn khá nhờn nếu dùng vào mùa hè.

Đang trên đường tìm kiếm 1 em skincare để đón hè sắp đến.

Tạm thế đã. Mình sẽ cố gắng up thêm phần mĩ phẩm makeup nữa. Cảm ơn cả nhà đã quan tâm:Rose: