Chào các chị em ạ. Em là 1 con nghiện mỹ phẩm, mà tất nhiên đã là con nghiện thì phải mua mỹ phẩm ngoại thường xuyên rồi :Battin ey:, do đó em cũng có chút xíu kiến thức và kinh nghiệm cỏn con về lựa chọn và sử dụng mỹ phẩm. Em thấy có nhiều chị muốn mua hàng ngoại nhưng không biết nhiều về cách đọc thông tin của sản phẩm để kiểm tra chất lượng hàng hóa, tác dụng, hạn sử dụng sản phẩm. Vì vậy trong bài này em xin chia sẻ 1 vài kiến thức về country code, batch code, expiry date, PAO (thời gian sử dụng sau mở nắp), thành phần và % thành phần trong sản phẩm (em chỉ xin nói về mỹ phẩm thôi nha, sản phẩm khác em cũng dốt đặc ạ :Laughing:). Nếu có gì khg rõ thì mọi người cứ hỏi em nha, nếu em biết em sẽ cố trả lời. Vì tất cả đều là do em lượm lặt sưu tầm được hoặc học trong các lớp đào tạo, có thể có 1 vài cái cũ rích khg chuẩn, nên nếu chị em nào thấy có gì khg đúng hoặc em còn thiếu gì nhớ bổ sung cho em để cho em cập nhật thêm kiến thức, và cũg để chị em chúng ta ngày càng trở nên sành điệu, để khg có kẻ nào tưởng chúng ta là gà mà dắt nhé :Smug:

Em cũng giới thiệu sơ sơ, mọi người có thể gọi em là Pin, em sinh 85, nói cho mọi người dễ xưng hô chứ mí chị lớn mà cứ kiu em là chị tổn thọ nhắm ạ :Straightf:

Mở màn đầu tiên em xin giới thiệu về country code

Mã số hàng hóa (MSHH) là ký hiệu bằng một dãy chữ số nguyên , hể hiện như một thẻ để chứng minh hàng hóa về xuất xứ sản xuất, lưu thông của nhà sản xuất trên một quốc gia (vùng) này tới các thị trường trong nước hoặc đến một quốc gia (vùng) khác trên khắp các châu lục

Đến nay, trong giao dịch thương mại tồn tại 2 hệ thống cơ bản về MSHH:

Một là, hệ thống MSHH được sử dụng tại thị trường Hoa Kỳ và Canada. Đó là hệ thống UPC (Universal Product Code), Hai là, hệ thống MSHH được sử dụng rộng rãi ở các thị trường còn lại của thế giới, đặc biệt là châu Âu, châu Á,...; trong đó phổ biến là hệ thống EAN (European Article Number). Trong hệ thống MSHH EAN có 2 loại ký hiệu con số: Loại EAN-13 và EAN-8. Nhưng vì cấu trúc phức tạp nên em khg show ra ở đây, chị em nào có nhu cầu thì pm em send cho nha :LoveStruc:. Nhưng dù là cấu trúc nào thì nó cũng có 1 điểm chung là 2-3 số đầu là mã số về quốc gia (tùy nước, vd VN la 893 trong khi Anh la 50), còn lại là mã doanh nghiệp và mã hàng hóa

VD như thế này:

Mã vạch (Bar code) là hình ảnh tập hợp ký hiệu các vạch (đậm, nhạt, dài, ngắn) thành nhóm vạch và định dạng khác nhau để các máy đọc gắn đầu Laser (như máy quét Scanner) nhận và đọc được các ký hiệu đó. Mã vạch EAN-13 hoặc mã vạch EAN-8 là những vạch tiêu chuẩn có độ cao từ 26,26 mm đến 21,64 mm và độ dài từ 37,29 mm đến 26,73 mm. Cũng có những trường hợp ngoại lệ đối với một số sản phẩm hàng hóa: MS tập hợp trên 13 chữ số đi với MV không có độ cao, độ dài nêu trên mà dải phân cách MV dài hơn, ngắn hơn. Ví dụ như vật phẩm điện thoại di động hiện nay, MS-MV rất đặc trưng.

Đối với điện thoại di động, về MS, ta thấy có tới 15 chữ số mà chiều cao MV nhỏ hơn 10 mm. Biểu tượng MS-MV không in dán phía ngoài mà in dán phía trong máy. Ngoài ra cũng có một số vật phẩm khác có MS-MV không theo quy tắc trên nhưng vẫn đảm bảo các tiện ích cho doanh nghiệp và người tiêu dùng, được EAN quốc tế cho lưu hành

Còn đây là mã quốc gia

Lưu ý nó chỉ thị quốc gia ở đó người ta phát hành mã này chứ không nhất thiết là xuất xứ của sản phẩm. VD dầu gội L'oreal Professionel ghi made in la Spain nghĩa là L'oreal có nhà máy sản xuất hoặc sản xuất hộ ở Spain, nhưng nơi xuất khẩu hàng ra các store hay các nước khác vẫn là L'oreal Professionel ở Pháp vì vậy trên mã vạch 2 số đầu thường là ghi từ 30-37.

Tiếp theo là cách đọc batch code trên sản phẩm để biết ngày sản xuất. Các chị nếu thấy topic của em hữu ích thì cho em cho em xíu động lực để em đủ siêng mà làm cho trọn vẹn ạ :LoveStruc: