Là một đứa chuộng quánh son hơn trét phấn, em rất thích cũng như tỉ mỉ lúc mua son. Vì thế hôm nay mạn phép lên đây chia sẻ những lưu ý lúc chọn son mà em tích luỹ được cho bản thân. Mong mấy chị, mấy mẹ ủng hộ. Ai còn gợi ý nào nữa thì mách cho em và mọi người cùng biết nữa nha

Đầu tiên, phải để ý đến loại son, tức là chất liệu của cây son mà mọi người sắp mua. Trên thị trường thường có mấy loại sau: son lì (matte), son có độ dưỡng vừa phải (satin), son nhiều dưỡng (balm), son bóng (lipgloss), son kem, son nhuộm (stain), v.v.... Ai thích loại gì hay bị dị ứng với loại nào thì nhớ để ý. Như em thì trước giờ vẫn ưu tiên số 1 cho son lì, còn các loại son sữa em lại không dùng được, thường bị khô môi. Ngoài ra, cũng nên cân nhắc đến yếu tố thời tiết khi chọn son. Như mùa hè, chúng ta không bị khô môi nhiều nên có thể thoải mái chọn son lì hoặc son stain; còn vào mùa đông thì những loại son nhiều dưỡng, mềm môi lại là lựa chọn lý tưởng hơn cả.

Tiếp đến là bước thú vị nhất nhưng mà cũng đau đầu nhất, là chọn màu son. Châm ngôn của em: đừng chạy theo xu hướng mà hãy lắng nghe phong cách của mình. Màu son cũng như bất cứ thứ gì ta khoác lên người đều nên ăn nhập tổng thể. Có như vậy, mọi người mới đỡ bị phân vân giữa một rừng màu. Theo em, cô gái có tính cách nhẹ nhàng, đằm thắm thì những màu son quá đậm và sắc sảo như đỏ rượu hay màu mận sẽ không phù hợp, còn ai dịu dàng và lãng mạn thì nên chọn son hồng; tính cách hiện đại, cá tính thì hãy chọn son màu nude.

Ngoài ra, tiêu chí hàng đầu khi quyết định chọn màu son là chú ý đến màu da. Hãy mua một cây son tôn da và làm ta rạng rỡ, thu hút mọi người nhé. Da trắng thì không cần bàn cãi rồi. Còn da ngăm tuyệt đối tránh xa những màu son nhờ nhờ và sến sẩm như hồng cam, hồng phớt bởi chúng sẽ khiến khuôn mặt trông rất xỉn màu, hãy chọn son nude hoặc những sắc son đậm sẽ khiến chị em trông nổi bật hơn đó.