Là một cô gái ai cũng cần chú trọng đến việc làm đẹp. Một trong những việc cần phải biết đó là makeup. Nhưng đối với những người mới bắt đầu thường chưa biết các bước trang điểm như thế nào để có một lớp trang điểm đẹp mà không bị mốc phấn hay trắng quá so với tông da của mình. Cách trang điểm mình muốn nói dưới đây phù hợp với việc đi học hay đi chơi các buổi picnic, dã ngoại.

1. Làm sạch mặt bằng sữa rửa mặt để loại bỏ các bụi bẩn ở trên mặt.

2. Dưỡng ẩm là bước quan trọng để bảo vệ da dưới các tác dụng phụ của phấn giúp có một lớp nền đẹp. Mình hay dùng dưỡng ẩm của Cetaphil giá rẻ lại cực kỳ tốt là loại lành tính phù hợp với mọi loại da chứa nhiều hợp chất dưỡng ẩm và vitamin E làm tối đa hoá.

3. Kem chống nắng : nếu ra ngoài vào ban ngày thì ta nên bôi kem chống nắng xong đợi vài phút cho kem ngấm rồi mới đến bước tiếp theo.

4. Kem lót: bôi chủ yếu ở vùng 2 má, giữa trán , mũi và cằm. Cách đánh kem lót ta nên vỗ chứ không nên xoa đều cách vỗ sẽ giúp màu của kem nó đồng màu với màu da hơn. Da mình hơi trắng nên hiện tại mình đang sử dụng kem lót của baby skin có tác dụng kiềm dầu rất tốt. Kem có kết cấu dạng gel trong suốt dễ apply lên da hơn thế nữa còn có thiết kế nhỏ gọn dễ trong việc mang đi chơi.

5. Phấn phủ : để khoá lớp nền bao giờ cũng cần một lớp phấn phủ ngoài cùng. Khi chọn phấn phủ chúng ta cần lưu ý chọn hơn một tông so với màu da vì chúng ta sau hoạt động một ngày sẽ bị đổ mồ hôi thì đến lúc xuống tông vừa hay cùng màu với màu da của chúng ta. Các bạn có thể sử màu 21 của eglips đối với những bạn nào có tông da trắng.

6. Đánh son chúng ta nên cho một lớp kem nền trước đánh son để có màu son chuẩn nhất. Với mình thì mình sử dụng son để làm phấn má luôn vừa xinh lại vừa tiện lợi. Chúng ta lấy son điểm vào 2 gò má xong lấy tay tán đều chứ không xoa nhé.

Đây là các bước trang điểm của mình. Còn thiếu sót nhiều mọi thấy chỗ nào thì chỉ cho mình nhé.