Chuyện là hôm trước con bé em mình được mấy cái voucher mua sắm của trung tâm mua sắm mới mở *xin phép không nêu tên*, thế là nó hí hửng sắm cả đống mỹ phẩm về, mở ra dùng mới biết toàn hàng fake hoặc hết hạn x-(x-( Mascara thì vón cục, eyeliner thì khô, kem dưỡng thì bức bí, nồng mùi, còn khô da, chả biết cho cồn gì vào mà phát khiếp. Giận điên người các mẹ ạ, thảo nào mà cho nhiều voucher thế. Con bé thì chủ quan nghĩ là trung tâm mua sắm thì ko sợ mua phải hàng fake như chợ hay hàng online, lại ko rành cách phân biệt mỹ phẩm, bị vố này nhớ đời luôn. Xót em nó quá hôm nay mình mày mò làm hẳn bài các cách nhận diện hàng fake cho em nó và các mẹ cùng tham khảo, mua sắm thời nay nguy hiểm quá ợ :(:(

Cách 1:
Dùng smartphone

Cách này tiện lợi và hữu ích vô cùng luôn ý, chỉ cần lên mạng tải app check hàng thật giả về đt là đi mua sắm bớt lo được phần nào rồi. Lên google “những app phân biệt mỹ phẩm thật giả” là ra rất nhiều kết quả, android hay iOS đều đầy đủ, mn có thể tải về xài thử xem mình thích cái nào.

2 app mình thấy nên xài là http://bit.ly/1feJ7bQhttp://bit.ly/1TKD4id, các mẹ xem thử nhé ;)

Cách 2:
Tập nhận diện qua mẫu mã, bao bì

Đôi khi các app trên đt lại không có đầy đủ thông tin về các sp đó, vậy lúc này chúng ta phải tự lực cánh sinh bằng cách xem bao bì

Ví dụ về son cho các chị em xem nhé, đây là son MAC ợ

1. Bao bì thật phải khít, vừa vặn, ko thừa ko thiếu

Vỏ son fake bên dưới dù mới hơn vỏ hộp thật ở trên nhưng trông xộc xệch và có một cái lỗ ko hiểu để làm gì :))

2. Vỏ fake thường thô, dại, nhẹ tay cầm

Thỏi son giả trông cao và rộng hơn thỏi thật nhưng cầm lại nhẹ tay, và màu nhìn dại chứ ko lên nước đẹp

3. Fake rất hay bị phai chữ, bay màu, in lệch

Hàng high-end rất ít khi có chuyện bay màu các mẹ ạ, hàng bình dân thì có thể, lâu lâu mua vui vài hộp phấn Hàn về quẹt vài cái là bay hết màu trên vỏ. Bí quyết của em là xoa 2 đầu ngón tay vào nhau cho ra ít dầu rồi quẹt lên vỏ thử xem màu có dễ phai không.

Hộp son MAC giả mở ra bên trong nhìn rất nhựa, chữ thì phai, in cũng lệch

4. Vỏ hộp fake phản quang nhiều, khi chụp bằng đt sẽ khá chói (đây là son 3CE)

Cách 3:
Thử sản phẩm với nước (cách này dùng cho các loại mỹ phẫm dùng cho da)

Cách này rất đơn giản, chỉ cần một ly nước sạch để kiểm tra, bởi đơn giản các phân tử nước và phân tử biểu bì da có những điểm khá tương đồng. Do vậy muốn thử mỹ phẩm thì chúng ta dùng nước là tốt nhất. Nhưng lưu ý nước ở đây là nước nguội, không phải nước nóng.

Cách làm: Đem một chút phấn nền hay kem dưỡng bạn dùng bỏ vào trong cốc nước, khuấy đều tay khoảng 20 giây, sau đó quan sát hiện tượng xảy ra.

Mỹ phẩm có thể hòa tan trong nước ->
da có thể hấp thu tốt loại mỹ phẩm đó.

Mỹ phẩm của bạn bám quanh thành cốc nước ->
Có lẽ sp này có chứa dầu động vật. Những chất này có thể khiến da bạn rất đẹp và mịn, hiệu quả nhanh chóng, nhưng chỉ cần ngưng sử dụng, da sẽ có những triệu chứng như sưng tấy, hoặc xấu hơn rất nhiều khi chưa sử dụng mỹ phẩm.

Mỹ phẩm nổi trên mặt cốc nước ->
Sp có chứa các chất được làm từ dầu khoáng. Dầu khoáng là chất được chiết xuất từ dầu thô. Mỹ phẩm có chứa dầu khoáng có tác dụng giữ ẩm tốt nhưng không thông khí , ảnh hưởng đến khả năng thông khí của da, bít lỗ chân lông, dễ gây da trình trạng lão hoá trên da.

Mỹ phẩm lắng xuống đáy cốc ->
có những thành phần chiết xuất từ các kim loai nặng, chì, thuỷ ngân.... Loại mỹ phẩm này rất độc hại với sức khỏe người sử dụng, nhất là với phụ nữ có thai nếu dùng các loại mỹ phẩm có chứa các chất này, con sinh ra có thể sinh con bị bại não.

------------------------------------------------------------------------------

Bài này em viết tạm và có tổng hợp một chút, sẽ còn bổ sung thêm một số điều về mã vạch, và những dấu hiệu về chất liệu, hiện tượng khi dùng phải hàng fake ạ :D