Một số bạn học sinh đi làm thêm trong kì nghỉ hè hoặc buổi tối khi đi học về. Các bạn thường trong độ tuổi từ 15-18t xin các công việc ở các quán cafe hoặc phát tờ rơi... Thật ra thì việc các bạn đi làm thêm cũng tốt thôi bản thân các bạn ấy đã biết tự lập kiếm tiền giảm áp lực kinh tế cho bố mẹ thế thì không có gì phải lo lắng cả. Nhưng khi các bạn làm thêm đến lúc nhận đồng lương đâù tiên bạn thấy rất vui thích công việc này mà muốn gắn bó với nó nhưng bạn đừng mải mê làm thêm quá bạn phải xác định được mục tiêu chính của mình đó chính là học bạn mải mê kiếm tiền mà bỏ bê sa sút trong chuyện học tập là không nên tý nào. Bạn còn phải chú ý đến sức khỏe của mình có phù hợp với công việc không nhiều bạn vừa học vừa làm thêm khiến cơ thể kiệt sức và dẫn đến tình trạng là ngủ ngật trên lớp hoặc ngất trên lớp. Khi bạn đi làm thêm bạn được trải nghiệm cuộc sống và học hỏi được những kiến thức trong trường đời. Một số bạn học trường chuyên hoặc trường nghề thì nên chọn công việc phù hợp với nghành của mình thì sẽ có hiệu quả cao hơn cũng kiếm được nhiều tiền hơn mà còn có thêm kiến thức về ngành mình đang học nữa. Làm thêm không phải chuyện gì xấu nhưng bạn nên biết điểm dừng chú ý đến sức khỏe và tình trạng học tập.