Chiều hôm nay công ty em cũng chơi lớn, tổ chức hẳn một khán phòng lớn với máy chiếu, đồ ăn thức uống cho toàn nhân viên công ty theo dõi trận đấu của đội tuyển U23 đấy các mẹ ạ. Hồi xưa có xem em ít xem bóng lắm mà hôm nay có trận đấu lớn quá nên em cũng xem thử thì thấy trận đấu này thực sự là đáng xem. Cũng cả 20 chục năm rồi em mới coi được một trận cầu kinh điển và nhiều cảm xúc như vậy. Những pha bóng bất ngờ khiến em không tin đây là đổi tuyển thủ trẻ của Việt Nam đấy các mẹ ạ.

U 23 vô địch châu Á, tại sao không?

Ngày xưa em thấy các cầu thủ rất dễ bị lung lay tinh thần khi đứng trước các đối thủ lớn. Nhưng trong trận đấu bán kết này em phải có cái nhìn khác về đội tuyển rồi. Lác mắt luôn các mẹ ơi!

Có một chị bạn chia sẻ trạng thái trên FB thế này mà em thấy cũng khá đúng nè các mẹ:

"Cảm xúc đong đầy.

Phải nói là, tỷ năm rồi mình mới xem Việt Nam đá.

Hồi xưa có xem, sau đó ko xem nữa, vì cảm thấy như mấy bạn VN lên sân để diễn chứ không phải để đá bóng.

Tinh thần trách nhiệm là thứ có vấn đề nhất. Ít khi thấy các bạn ý đá hết mình, chuyên môn đã thấp còn đá kiểu cho có vậy, ai mà chịu nổi.

Thứ hai là bản lĩnh, cứ tới thời khắc quyết định là mắc lỗi, ko đá ra ngoài gôn thì cũng lơ là để đối thủ ghi bàn. Đá penalty toàn thua.

Thứ ba là phong cách thi đấu. Nhỏ con nên chú trọng kỹ thuật, chạy nhiều, vẽ nhiều trong khi thể lực tệ, luôn đi bộ và thở hồng hộc vào cuối trận hay hiệp phụ.

Ở đội U23 hôm nay, mình thấy đã khác hẳn. Thể hình tốt, bản lĩnh - bị dẫn trước ko cuống lên, ấn tượng trước bản lĩnh của Xuân Trường khi lên đá penalty, lối đá đơn giản, hiện đại và hiệu quả. Tư duy chiến thuật bắt kịp xu thế.

Lứa cầu thủ này được đào tạo từ các lò, ngoài chuyên môn còn được học văn hóa, có lẽ tính chuyên nghiệp - tức bao gồm ko cá độ, tinh thần trách nhiệm, cao hơn đàn anh.

Bóng đá là môn thể thao đối kháng, thể hiện sức mạnh, tinh thần, kỹ luật, chiến thuật chớ ko phải sân khấu đóng kịch. Hy vọng đội U23 này sẽ mở ra 1 kỷ nguyên mới cho bóng đá Việt, hay dở chưa nói, phải sạch."

Bạn bè em cứ tha hồn thả cảm xúc thế này đây (Nguồn FB)

Chị em còn có kiểu bá đạo này nữa đây các mẹ ạ (Nguồn FB)

Dưới tay của các huấn luyện viên khác em thấy đội tuyển của mình đá nhập nhằng lắm. Chỉ kiểu trình độ đẳng cấp ao làng thôi chứ không được như vậy đâu. Xem chán không hấp dẫn được như những pha bóng điêu luyện như của các bạn U23 năm nay đâu. Có lẻ dưới bàn tay tôi luyện của Ông huấn luyện viên trưởng tài ba nên mới có sự lột xác này. Các cầu thủ đã bước sang trang mới khi giữ vững “niềm tin chiến thắng” trong cả trận đấu. Đó là điều mà những vị huấn luyện viên trước chưa làm được đấy các mẹ ạ! Nhưng những cậu học trò của ông Park đã làm được những điều không tưởng rồi đấy các mẹ. Có lẻ ông hiểu được ưu nhược điểm và nhìn nhận được tài năng của học trò mình nên mới mang lại được thành công ngày hôm nay. Em thấy đúng như câu thầy hay thì có trò giỏi là đúng đấy. Cũng mừng cho bóng đá nước mừng khoe sắc với quốc tế rồi. Nối chứ mừng muốn rớt nước mắt chứ không đùa đâu các mẹ ạ. Cứ như chiến thắng Điện Biên Phủ ngày xưa ấy. Thấy đội Việt Nam mình oanh liệt lắm ấy.

Những pha bóng nảy lửa trên sân cỏ giữa U23 Việt Nam và U 23 Qatar khiến người nhìn rung tim (Nguồn: internet)

Mà ngày xưa đổi tuyển của Việt Nam thể lực kém lắm, chơi sung được hiệp 1 thôi chứ hiệp 2 cứ gọi là đi bộ đá bóng đấy. Năm nay lại chơi với toàn đội mạnh không nha. Vậy mà thể lực không kém gì mấy anh Tây Á. Thấy bình luận viên có nói là năm nay U23 thi đấu dày đặc khiến thể lực sẽ bị ảnh hưởng. Màn “Đáp trả sòng phẳng” đó chính là cách ví von của bình luận viên của chúng ta đó các mẹ ạ! Cứ đội bạn vào một quả là các cầu thủ của bên mình lại đá 1 quả đáp trả lại. Em xem mà muốn rụng tim theo luôn. Xem ra tinh thân thi đấu của đội tuyển trẻ U23 năm nay đã khác xưa lắm rồi.

Những chàng trai vàng đã chiến đấu rất quả cảm - quật ngã đế chế Qatar sau loạt đá luân lưu gay cấn (Nguồn: internet
)

Hôm nay gay cấn nhất là vụ vị trọng tài Singapore đã bỏ qua quả phạt đền sát khu cầm địa của U23 Qatar. Quyết định đó của ông trọng tài Muhammad Taqi Aljaafari Bin Jahari khiến vị huấn luyện viên ngưới Hàn cùng các fan hâm mộ vô cùng phẫn nộ. Bản thân em xem mà cũng muốn điên theo đây các mẹ ạ. Chúng ta không thể quên được những quyết định bất công khi chúng ta mất đi một lượt đá phát vì ông này đấy! May thay chúng ta lật được tình thế vì chúng ta có thực lực và đáp trả hoàn hảo với đối thủ trong hiệp 2. Và lúc này mới chính là những phút giây thể hiện bản lĩnh đích thực của đội tuyển trẻ U23 Việt Nam nè!

Hình ảnh hai vị trọng tài khiến người hâm mộ Việt Nam dậy sóng vì pha xử ép U23 Việt Nam (Nguồn: internet)

Ở đội U23 hôm nay, mình thấy đã khác hẳn. Thể hình tốt mà ngoại hình lại siêu ổn luôn mấy mẹ ạ ! Các chị em trong công ty em còn ví von là” tài sắc vẹn toàn” đấy. Bị dẫn trước mà tim không rung đấy nhé! Bình tĩnh vô cùng, làm em lại ấn tượng hơn. Hồi xưa cứ tới thời khắc quyết định là mắc lỗi, ko đá ra ngoài gôn thì cũng lơ là để đối thủ ghi bàn. Đá penalty toàn thua vì áp lực tâm lý đấy! Trận này em thấy là tinh thần tự tự nè, bản lĩnh hơn so với trước rất nhiều. Có lẻ là do ban huấn luyện làm tâm lý cho mấy bạn này kỹ nên mới có tinh thân đá tốt vậy đấy. Em xem mà rún bắn lên mấy lần vậy à mấy bạn đá bóng trên sân cả ngàn khan giả với áp lực bàn thắng vậy mà... Đá quá hay đi!

Hôm nay em xem thấy Xuân Trường khi lên đá penalty khiến em ấn tượng nhất. Lối đá của cậu ấy đơn giản, hiện đại mà hiệu quả. Xưa giờ em nghe qua cái tên này rồi, cũng có ấn tượng nhưng mà hôm nay mới thấy lối trình diễn trên sân cỏ. Đúng kiểu trăm nghe không bằng một thấy ấy. Phải gọi là xuất sắc từ kỹ thuật đến bản lĩnh thi đấu đấy! Em là em thích cậu này rồi đó nha!

Quang Hải lập chiến công lớn cho U23 và là cái tên được réo gọi nhiều trong đêm nay (Nguồn: internet)

Lại có cậu Quang Hải đá hai quả liên tiếp vào lưới của Qatar làm cho em rụng tim theo luôn mẹ ạ. Quân mình đáp trả liên tục các pha tấn công của đội bạn ấy. Có lẻ đạt được điều này là nhờ bàn tay tôi luyện của vị huấn luyện viên tài ba đây mà. Đáng nể ghê các mẹ ạ. Cậu này ghi bàn nhanh lại linh hoạt di chuyển nữa nên đem đến những bàn thắng bất ngờ. Em và các chị cứ nhắc tên bạn này mãi ấy. Đúng kiểu tuổi nhỏ tài cao luôn các mẹ ạ!

Em chắc phải chuyển qua hâm mộ vị huấn luyện viên này quá. Khả năng đánh giá của ông này làm em bội phục không ít đây. Thay người ra sân là đều có ý đồ không đấy nha! Chiến thuật rõ ràng, chỉ cần các cậu thủ trẻ nhà ta làm theo là có thành tích liền tay đấy!

Và không thể không nhắc tới thủ môn số 1 Việt Nam hiện này là Tiến Dũng. Nghe danh từ trận đấu với Iraq nhưng chưa được xem. Giờ em chứng kiến cậu ấy bắt bóng thì that phục sát đất nha các mẹ. Gần như là bắt quả nào trúng quả đấy. Mà toàn quả quyết đinh đấy. Xem như là bàn tay vàng rồi con gì nữa các mẹ. Giờ nghĩ lại tim em còn run bần bật đây này. Nói chung là cả đổi tuyển này đá xuất sắc ngoài sức tưởng tưởng của em luôn nha

Mẹ của trung vệ Bùi Tiến Dũng ngất xỉu khi đội tuyển chúng ta gỡ hòa (Nguồn: internet)

Cánh cửa bước đến với chiếc cúp vô địch của giải U23 Châu Á 2018 đã đến rất gần. Mấy mẹ như chúng ta có quyền đặt niềm tin vào U23, đặt niềm tin vào vị huấn luyện viên tài ba người Hàn này chứ . Trận đấu lúc 18h 30 hôm nay cũng sẽ sẽ hé lộ vị trí còn lại trong trận chung kết. Nhưng dù là Hàn Quốc hay Uzbekistan thì với tinh thần thi đấu này em tin là những cậu bé vàng của chung ta sẽ san bằng tất cả. Em vẫn vững tin vào đồi tuyển mình sẽ dành giải cao nhất của U23 Châu Á này đây các mẹ ạ!

Mời xem thêm:

Sát giờ thi đấu, HLV Park Hang Seo cho biết đã "nắm thóp" đối thủ: U23 Việt Nam đã nghiên cứu băng hình các trận đấu của U23 Qatar và nhận ra...