Câu chuyện ứng xử của anh soát vé xe buýt với cô gái bùng vé trên xe khiến nhiều người không khỏi giật mình và suy ngẫm.

Mới đây, trên diễn đàn mạng thu hút hàng trăm nghìn thành viên có đăng tải một câu chuyện ứng xử trên xe buýt có tựa đề “Văn minh xe buýt” khiến nhiều cư dân mạng không khỏi suy ngẫm.

Được biết, câu chuyện trên xảy ra vào tối ngày 22/1/2016 kể về anh chàng phụ xe soát vé và một cô gái “bùng vé” trên tuyến xe buýt số 02 từ viện 108 tới Đại học Hà Nội. Theo đó, khi được anh soát vé yêu cầu cho kiểm tra vé xe buýt thì phát hiện cô gái này đã dùng vé xe buýt của bạn trai để đi. Và cô gái đã nhận được cái kết vô cùng bất ngờ khiến nhiều người không khỏi giật mình, suy ngẫm.

Dưới đây chúng tôi xin trích nội dung cụ thể câu chuyện được đăng tải trên diễn đàn này:

“VĂN MINH XE BUS

Hôm ấy là tối ngày 22/1/2016. Mình bắt bus 02 từ viện 108 tới Đại học Hà Nội. Vừa lên xe tầm 3 phút, anh phụ xe sau khi soát vé nói với một bạn nữ cuối xe:

- Em bỏ vé cho anh xem?

Bạn nữ ngồi lặng thinh

- Anh nói là em bỏ vé cho anh kiểm tra. Anh phụ xe nói to hơn một chút

Cả xe đổ dồn ánh mắt xuống cuối xe. Bạn nữ lôi vé tháng ra, lấm lét đưa cho anh phụ xe

Sau chừng 5 giây kiểm tra, anh ấybước lên giữa xe (xe khá ít người hình như không ai phải đứng cả), anh ấy nói:

- Em có biết không? Hôm nay là gần hết thời gian anh làm phụ xe buýt. Chỉ còn 2 ngày nữa, tức là 24 tiếng nữa, anh sẽ nghỉ không làm công việc này nữa. Vì chỉ 24h nữa anh đã đủ 15 năm đóng bảo hiểm và anh đủ điều kiện để nghỉ. Nhưng em có biết chỉ vì em tiếc 7000đ của em mà có thể anh sẽ bị mất 15 năm công sức không...

Nếu em không có tiền, lên xe bus, anh có thể cho em 7000 để em đi. Nhưng em rất thiếu ý thức vì là bạn nữ, nhưng lại dùng vé tháng của bạn trai mình để đi...

Cả xe im lặng...

Anh ấy tiếp tục nói:

- Nếu ai cũng như em thì bao giờ mới xây dựng được cái gọi là "Văn minh xe buýt". Anh sẽ không đuổi em xuống xe bây giờ nhưng anh muốn nhắc nhở em hãy tôn trọng người khác và đừng bao giờ lặp lại chuyện này !!!

Sau sự việc này mình rút ra 3 nhận xét với cả bài học:

- Thứ nhất, cách hành xử của anh phụ xe rất lịch sự.

- Thứ hai, bạn nữ kia thực sự rất kém cỏi khi không biết xin lỗi một lời và trả tiền cho anh phụ xe (nếu có tiền).

- Đừng bao giờ dùng vé buýt tháng của người khác.

*** Không nhớ biển số xe là mấy nhưng đi được tầm 2 chặng chiếc xe trục trặc nên a phụ xe dẫn mọi người sang một xe khác để xe kia đi sửa kịp.

(Nguồn : Xe Bus Confessions)”

Bài viết sau khi đăng tải đã thu hút hàng nghìn lượt chia sẻ và hàng trăm bình luận từ những người quan tâm. Hầu hết đều tỏ ra đồng tình với cách ứng xử của anh chàng phụ xe. Có người thông cảm với hoàn cảnh công việc của anh khi mà “chỉ còn 2 ngày nữa là anh sắp gần hết thời gian làm phụ xe bus”, đồng thời cũng “đủ 15 năm đóng bảo hiểm và anh đủ điều kiện để nghỉ”.

Trong khi đó, khá nhiều người lên tiếng chỉ trích hành động của cô gái kia khi chỉ vì chút lợi ích cá nhân mà cố tình không mua vé, “bùng tiền” xe buýt, thậm chí không biết xin lỗi một lời và trả tiền cho anh phụ xe.

Thành viên Trung Hít bình luận: “Câu chuyện hay. Mình thích cách hành xử của phụ xe rất có văn hóa và lịch sự. Xã hội này cần lắm những hành động như vậy”.

Thành viên Trang Pham Kieu nói: “Đúng vậy đấy. Các bạn thì gian lận được 7.000, còn người ta thì mất việc . Các bạn ko làm buýt thì không hiểu nó áp lực như thế nào đâu.”

Thành viên Tôn Thất Ninh Hiệp: “Ước gì ai cũng có ý thức như anh phụ vậy...”

Tuy nhiên, bên cạnh đó, cũng có một số ý kiến lại cho rằng, hành động ứng xử của anh phụ xe là không nên vì cố tình “xúc phạm” bạn gái đó giữa đông người. Đơn giản vì họ cho rằng, khi nhận thấy cô gái không mua vé và trình vé đúng quy định có thể im lặng và không làm to chuyện để cô gái không bị “bẽ mặt” trước đông người. Tuy vậy, những ý kiến này ngay sau đó đã vấp phải những tranh cãi gay gắt.

Thành viên Nguyễn Thành Trung: “Vấn đề là đúng 15 năm thật đấy, nhưng cách hành xử không hay. Có cần ra giữa xe to mồm khi có thể làm cách khác hay hơn không?”

Hiện tại, tuy vẫn chưa rõ thực hư của câu chuyện trên nhưng rõ ràng đang tạo nên một làn sóng tranh luận và được chia sẻ chóng mặt trên mạng xã hội. Và điều quan trọng là, nó cũng tạo nên một hiệu ứng tích cực góp phần làm trong sạch hơn nền văn hóa ứng xử trên xe buýt.

-----

Còn riêng tôi thì nghĩ, anh phụ xe đã làm một điều rất đúng đắn vì trần tình rõ nguyên do mà anh phải làm như vậy. Chỉ khi mình đứng vào vị trí của công việc đó thì mình mới hiểu hết mọi áp lực mà mọi người phải chịu. Nhưng đồng thời, tự nhiên đọc bài viết này xong, tôi chợt nhớ về cái hồi sinh viên của mình. Khi đi xe buýt thì phải nói là hên xui, có tuyến xe thì dễ thương vô cùng, nhưng có tuyến thì kinh khủng đến tột độ, phụ xe chửi bới tưng bừng, chẳng những vậy, họ còn nhét khách nữa...

Như vậy, đối với văn minh xe buýt, nếu muốn xây dựng được tốt thì phải có sự đóng góp cả từ hai phía là hành khách lẫn người cung cấp dịch vụ. Mất đi ý thức của một phía thì chẳng biết bao giờ mới có chuyện xe buýt văn minh.

Và sau khi đọc câu chuyện của anh lơ xe và cô gái này, bạn nghĩ gì?

http://www.webtretho.com/forum/f3950/13-meo-nho-giup-ban-di-lam-voi-cam-giac-nhu-dang-di-choi-2195182/

http://www.webtretho.com/forum/f3950/9-bai-hoc-cuoc-song-y-nghia-dang-de-ban-suy-ngam-2156402/

http://www.webtretho.com/forum/f3950/boc-me-ky-xao-lua-gat-cua-cac-tro-boi-toan-2108573/

Theo Đời sống và Pháp luật