Chuyện đọc sách với giới trẻ hiện nay dường như nó chẳng phải là chủ đề được quan tâm mấy nữa rồi. Phải chăng là do sự phát triển quá nhanh của công nghệ thông tin hay những thiết bị thông minh như laptop, máy tính nên dường như chuyện đọc sách ở những bạn trẻ mình thấy rất ít. Và thay vì chúng ta bỏ thời gian ra để đọc từng trang sách thì chúng ta lại lựa chọn cách nhanh hơn là đọc trên điện thoại, lướt trên internet.

Đó chính là cái tiện lợi của công nghệ thông tin nhưng nó cũng làm mất đi một thói quen tốt là rèn luyện đọc sách mỗi khi mình rảnh.

Thói quen đọc sách sẽ đem lại cho bạn nhiều lợi ích và giúp bản thân mở mang hơn, có thể có những lúc bạn thấy mình được hòa cùng vào câu chuyện của tác giả và hơn hết rèn luyện thói quen đọc sách sẽ giúp bạn rời xa những thiết bị điện tử, dành khoảng thời gian hữu ích của mình để tìm tòi và khám phá những điều mới mẻ.

hình ảnh

Chẳng phải những người thành công, những nhà tỷ phú trên thế giới họ luôn có những nguyên tắc những thói quen riêng cho bản thân mình như dậy sớm, đọc sách hay làm việc có kế hoạch. Mỗi người sinh ra dường như đều có chung một xuất phát điểm. Còn việc lựa chọn con đường để tiến về đích như thế nào và cách đi như thế nào là nhanh nhất, hiệu quả nhất nó lại phụ thuộc vào bản lĩnh của chính mỗi người. Bản thân mình chỉ hi vọng rằng sẽ luôn duy trì được những thói quen tốt và đối với mình việc đọc sách nó là điều vô cùng cần thiết và hữu ích.