Theo bạn thời điểm tốt nhất để bắt đầu một kế hoạch là khi nào?

Câu hỏi nguyên gốc từ trang Hoovada, nơi trao đổi và giải đáp các kiến thức xã hội cho mọi người.

Câu trả lời từ bạn Ha Nguyen - một thành viên của Hoovada: 

Tùy vào thời điểm mà bạn có thể xác định thời gian, lập lên một kế hoạch cho riêng mình.

Nhưng bạn cần xác định lập kế hoạch cho việc gì, nó có mất nhiều thời gian không.Có cần nhiều kiến thức không, chẳng hạn như kế hoạch kinh doanh.

Lập kế hoạch đơn giản là bạn chỉ viết nó ra giấy một cách chi tiết, chỉnh sửa nó cho phù hợp với khả năng và thời gian của mình. Đó là hai điều căn bản nhất

Vậy khi nào là thời điểm lập kế hoạch tốt nhất

1.Khi bạn thoải mái và tỉnh táo nhất.

Khi bạn tỉnh táo, tinh thần khỏe khoắn, bạn sẽ dễ đưa ra nhiều ý tưởng cho một kế hoạch tốt. Lập một kế hoạch rất quan trọng, chẳng hạn như trong kinh doanh , bạn lập một kế hoạch khi mình có tinh thần không tốt,mệt mỏi, căng thẳng, thì mọi thứ về sau khá khó khăn, có khi là thất bại, vì nó là kế hoạch không được bạn nghĩ ra, lập nên khi minh có đầu óc tỉnh táo, sẽ mang nhiều sai Xót. Việc gì sai xót từ khi lập kế hoạch thì khó mà thành công.

2. Chọn thời điểm lập kế hoach.

Hãy lập kế hoạch khi mọi thứ đã sẵng sàng, tức là bạn đã chuẩn bị mọi thứ kiến thức và tư duy cho kế hoạch mình muốn làm, khi có lượng kiến thức đầy đủ, hiểu về mục tiêu bạn muốn đạt được, lúc đó bạn có một kế hoạch dễ làm hơn, thấy được mục tiêu khi hoàn thành kế hoạch rõ hơn, cho bạn thêm động lực thực hiện nó. Và Tránh được các bước đi sai.

3. Khi sức khỏe bạn thật sự tốt

Nếu là một kế hoạch dài, tốn nhiều thời gian, bạn nên chuẩn vị một sức khỏe thật tốt trước khi lập một kế hoạch nào đó, vì sau khi lập song, ta nên thực hiện ngạy, tránh trần chừ , dễ nản chí, và lâm vào trạng thái ì ạch, khi sức khỏe tốt ta dễ dàng thực hiện ngay và đương đầu tốt với những khó khăn trong quá trình hoàn thành kế hoạch.

4. Khi bạn đã tập được tính kiên trì.

Nếu lập một kế hoạch mà bạn cảm nhận được bản thân thiếu tính kiên trì, thì nên suy xét lại, hãy tập tính kiên trì trước và cái cốt yếu của việc lập kế hoạch là hoàn thành một mục tiêu nào đó, dù nhỏ hãy lớn. Nếu thiếu tính kiên trì bạn sẽ dễ bỏ cuộc và kế hoạch không thể hoàn thành.

Câu trả lời từ bạn Ha Nguyen - một thành viên của Hoovada. Các bạn có thể kết nối với Hoovada trên FacebookXem thêm những câu hỏi hay khác trên Hoovada.com:

* https://hoovada.com/question/song-mot-minh-cam-thay-buon-chan-thi-can-phai-lam-gi

* https://hoovada.com/question/cac-chien-luoc-de-thoat-ra-khoi-mot-thoi-quen-xau-la-gi