Không biết mọi người đã từng nghe qua câu này chưa ta: "Đừng trách ai đó làm bạn thất vọng mà hãy tự trách bản thân vì đã trông đợi quá nhiều". Bạn nghĩ sao khi nghe thấy câu ở trên mình vừa nêu. Mình chia sẻ quan điểm của mình trước vậy, mọi người nghĩ sao thì bình luận bên dưới cùng bàn luận với mình nhiều hơn về vấn đề này nha. 

Trong cuộc sống của chúng ta có lẽ nhiều bạn sẽ nghĩ nỗi đau lòng, thất vọng nhất chính là đã đặt sai tình cảm, niềm tin vào người khác. Vì bản thân luôn yêu thương người khác nên đó cũng là chính cao dao hai lưỡi. Có thể một ngày những người mà bạn dốc hết lòng hết tâm cho người ta nhưng chính người đó sẽ khiến bạn thất vọng vô cùng. Vì sao vì bạn đã mong đợi từ họ quá nhiều có đúng không? Từ đây sản sinh ra nhiều nỗi buồn khổ, đau đớn vì không đạt được những điều mà bạn mong muốn. Hầu hết những đau khổ và tuyệt vọng đến từ đây. Bạn phải làm rõ một điều bạn sinh ra ở trên đời không có trách nhiệm sửa lỗi cho bất kỳ một ai hay ngược lại. Mong cầu càng nhiều thì bạn cũng biết rồi đó tỷ lệ đổ vỡ của nó càng cao mà thôi. Thực tế thì rơi vào tình cảnh này các bạn dễ sa ngã, đánh mất niềm tin vào bản thân, tình yêu. Sinh ra những yếu tố muốn phản kháng hết mọi thứ xung quanh. Nó còn khiến bạn dễ rơi 'lạch bạch' vào cảm giác chán nản, tệ hơn là khiến bạn trầm cảm. Nếu bạn cảm thấy không nhận được sự tôn trọng từ đối phương thì nên dừng lại. Thà đau một lần, còn hơn là nỗi này cứ đau dai dẳng không hồi kết. Người kia là tấm gương phản chiếu những điều có sẵn trong bản thân của bạn mà thôi. Nếu không hậu quả khó mà lường trước được lắm. Chưa kể nó còn ảnh hưởng tiêu cực đến tâm lý của bạn. Ảnh hưởng xấu này không coi thường được đâu bạn nhé. Đừng chỉ đổ trách nhiệm lên một phía mà nên check lại bản thân mình nhiều hơn. Bạn không cho người ta cơ hội thì không ai làm tổn thương bạn được đâu.