Có thể đâu đó bạn cũng đã nghe được câu này đâu đó hoặc là chính bản thân tự nghiệm ra nó cũng nên. Trước còn trẻ mình cũng hay này kia, ai làm gì mà khiến mình khó chịu này kia thì hay ghim rồi để bụng, nhiều khi cứ ghét người này người kia. Nhưng lớn rồi thấy thời gian mà cứ dành cho người khác nó tốn cực kỳ mà nhiều khi còn khiến bản thân mình mệt luôn á. Mình nói thiệt luôn nếu chuyện không có gì thì hãy tha thứ cho nhau. Thời gian để bên nhau yêu thương không hết thì dành thời gian đó để ghét nhau làm gì. Hãy thử một lần học cách tha thứ cho người khác, vì sẽ có lúc bạn tự trách cứ bản thân mình như là cách bạn trách cứ người khác vậy đó. Hãy dành thời gian để suy ngẫm những câu chuyện của mình. Đừng quá tập trung để bàn luận hay nói những điều không đúng về người khác, hay gặp chuyện gì thì cũng chỉ biết đổ hết cho người khác, phán xét người khác thì thay vì đó trước tiên là bạn hãy tự phải ngẫm về mình. Cuộc sống này có nhiều thứ sẽ xảy ra những chuyện mà bạn không thể control được hết mọi thứ nhưng mà cuộc sống có thể bạn thấy không công bằng nhưng chắc chắn đó là nó sẽ sòng phẳng. Bạn không tha thứ được cho người khác thì khi bạn có chuyện gì cũng khó người khác có thể thứ tha cho bạn. Tha thứ cho một người không phải chuyện đơn giản, nhưng bạn có thể làm được nếu như bạn muốn. Đừng quá để tâm mãi tới một người nào đó tổn thương bạn nó chỉ khiến bạn mệt thêm, tiêu cực hơn mà thôi.