Loay hoay vậy là gần hết một năm rồi các mẹ nhỉ. Đây cũng là năm đầu tiên em về nhà chồng làm dâu luôn. Em người miền Trung, còn chồng người Bắc. Tết này đón tết ở nhà chồng em cũng phải tìm hiểu phong tục tập quán nhà người ta làm sao để theo, chứ mẹ em dặn em rồi: "Về đó cứ phải nương theo nhà chồng mà sống, nhập gia thì phải tùy tục".

Vậy nên em mới tìm hiểu xem nhà chồng có thói quen gì hay phong tục gì vào năm mới khong đó các mẹ. Nhà chồng em thì cứ đúng chiều ngày 23 tháng Chạp là đưa ông Táo về trời. Vào ngày 30 tết thì làm mâm cơm cúng ông bà tổ tiên, mời ông bà về ăn tết. Sau đó, chiều ngày mùng 3 lại hóa vàng đưa ông bà. Và trọng trách lo tết năm nay mẹ chồng đã bàn giao lại cho vợ chồng em.

Mâm cơm cúng tất niên của người Việt, ảnh: Internet

Phong tục của gia đình chồng cũng không khác nhà em là mấy nên cũng chẳng có gì khó khăn bỡ ngỡ các mẹ ạ. Em cũng vừa lượn một vòng quanh mạng để xem phong tục các nước có khác gì với phong tục của Việt Nam mình không thì thấy bất ngờ với nhiều phong tục tập quán lạ đời vô cùng luôn đó. Em thấy em được mở mang quá chừng. Biết được nhiều phong tục tập quán khắp nơi trên thế giới vậy, có đi đâu du lịch thì cũng không bỡ ngỡ ngơ ngác phải không các mẹ. Mà không như người Việt mình, nhiều nước trên thế giới mà hầu hết là các nước phương tây, kỷ niệm ngày Tết dương lịch 1/1 là ngày khởi đầu của năm mới theo lịch Gregorian hay lịch Julius.

Kỳ nghỉ tết tây kéo dài từ lễ Giáng sinh. Các gia đình người phương tây thường tụ tập, sum họp để kỷ niệm ngày lễ lớn này. Để em điểm qua cho các mẹ xem có ngạc nhiên không nhé!

Mexico: Trò chuyện với linh hồn

Trò chuyện với linh hồn là một phần tín ngưỡng của cộng đồng dân cư tại Mexico. Người ta tin rằng việc tưởng niệm và thiền vào đầu năm mới hay cầu xin lời hướng dẫn từ người quá cố sẽ đem tới vận may cho cả gia đình.

Ireland: Tìm chồng bằng cành tầm gửi

Ở đất nước Ireland, vào đêm giao thừa, những người phụ nữ độc thân sẽ đặt một cành tầm gửi dưới gối để tránh xa sự xui xẻo cũng như hy vọng sẽ tìm được người chồng trong mộng, người đàn ông đích thực của cuộc đời.

Ecuador: Đốt bù nhìn

Vào thời khắc giao thừa, người Ecuador sẽ đốt những con bù nhìn bằng giấy hoặc gỗ có mặc quần áo nhiều màu sắc để xua đuổi vận rủi của năm cũ.

Scotland: Lễ hội thổi lửa Hogmanay

Lễ hội Hogmanay sẽ được tổ chức vào đêm giao thừa ở Scotland với sự góp mặt của những người đàn ông mang theo ngọn đuốc lớn. Họ diễu hành trên phố, tung ngọn đuốc từ tay này sang tay kia hoặc dùng lực thổi mạnh. Họ tin rằng, ngọn lửa được tung cao quá đầu thường mang lại ánh sáng và sự thuần khiết vào năm mới.

Đan Mạch: Ném bát đĩa sang nhà hàng xóm Ở Việt Nam mình, ngày đầu năm mà ném bát đĩa qua nhà hàng xóm kiểu này thì chắc chắn thể nào cũng bị chửi. Vậy nhưng, ở Đan Mạch, nhà nào thấy nhiều bát đĩa vỡ trước cửa sẽ gặp nhiều may mắn trong năm mới. Điều này chứng tỏ họ có nhiều bạn tốt.

Philippines:Mặc quần áo chấm bi

vào dịp tết tây. người Philippines sẽ mặc trang phục chấm bi. Khu vực bàn ăn của họ cũng được trang trí nằng các loại quả hình tròn vì người dân nước này quan niệm chấm bi tượng trưng cho đồng xu và sự viên mãn trong ngày đầu năm.

Các nước trung và Nam Mỹ: Mặc đồ lót sặc sỡ

Ở các nước Trung và Nam Mỹ, việc mặc đồ lót - đặc biệt là quần lót nhiều màu sắc là cách để mang lại may mắn trong năm mới. Các gam màu thường được lựa chọn như: Đỏ tượng trưng cho tình yêu nảy nở, vàng tượng trưng cho tiền bạc rủng rỉnh hay cam tượng trưng cho sức khỏe dồi dào.

Mỹ: Hôn nhau vào đêm giao thừa

Lúc chuông đồng hồ điểm 12 giờ đêm, các cặp đôi tại Mỹ sẽ trao cho nhau nụ hôn để duy trì sự bền vững cho tình yêu đôi lứa cũng như những hồi ức buồn sẽ được xóa sạch bằng một khởi đầu mới.

Mỗi một đất nước đều có một phong tục tập quán riêng đúng không các mẹ, nhưng ai ai cũng mong muốn một năm mới đầy may mắn và khởi sắc. Đúng là chưa có con nên em mới có thời gian lượn lờ mà tìm hiểu nhiều thông tin hay quá các mẹ ạ. Thôi thì tranh thủ chứ mai mốt có con lại bìu ríu quá chả làm gì được. Mẹ nào có ý định đi du lịch vào dịp tết hay gì thì cũng nên tìm hiểu đi nha.

Xem thêm bài viết tại:

Vác bụng bầu về ra mắt, con dâu chê nhà chồng không biết tôn trọng khi tiếp đãi cơm thừa, nhà thì bẩn như cái... chuồng lợn

"Thằng nào nhậu thằng đó dẹp" - chỉ vì một câu nói mà kẻ mất mạng người vào tù...

Gắp thú bông, trúng người đẹp hở hang trong lồng: Trò chơi phản cảm, bẩn thỉu và rẻ tiền

Xem clip tại:

10 phong tục truyền thống ngày Tết Việt Nam

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/12/uN9xwmmIzV-480x360.jpg