Khi các bạn trai đưa ra đề xuất “sống thử” với lý lẽ xem có hòa hợp hay không, dễ bị các bạn gái nhẹ dạ gật đầu vội vàng. Song nghĩ mà xem, bạn đâu phải là đồ vật hay một món hàng vô giá trị mà người khác có thể được dùng thử, không thích thì chuyển sang mặt hàng khác…

Chưa kể, dù có là thời nào, hiện đại đến đâu thì phẩm giá của mình cũng cần các bạn gái tự trân trọng, giữ gìn.

Suy cho cùng, việc có tâm đầu ý hợp đâu nhất thiết phải sống cùng nhau mới nhận thấy, chỉ cần tinh tế để tâm một chút là được. Ví dụ, hãy trò chuyện thật nhiều, hoặc khi về nhà họ chơi, thử ngó nghiêng xem người yêu đối xử với người thân, bạn bè ra sao… Có thể bạn sẽ phát hiện ra khối điểm hay ho, ít nhất là ngẫm xem có phù hợp, tương đồng với mình hay không.

Các bạn cần xem xét cặn kẽ, khía cạnh hợp ở quan niệm, ở lối sống, chứ còn sống thử nghĩa là dọn về sống với nhau mà không đăng ký kết hôn, chỉ là để thỏa mãn thú vui nhất thời, còn thật ra nó không thể nào có “quyền năng” lớn đến mức quyết định được hạnh phúc hay dang dở sau này. Có biết bao cặp đôi sống thật luôn và cũng vẫn tìm kiếm được vô số điểm hòa hợp.

Thiết nghĩ, bản tính của đàn ông là dễ nhàm chán, nếu bạn không biết “biến hóa” bản thân mình sẽ dễ khiến bị lu mờ, cũ kỹ và nhạt nhẽo trong mắt họ. Và cũng bởi chẳng có gì ràng buộc để khiến họ không tơ tưởng, thậm chí là thản nhiên lên giường với bóng hồng khác. Bạn chẳng có quyền gì cấm đoán, các bạn đâu phải là vợ chồng, chẳng ai đứng về phía bạn.

Thật ra khi hai người khác biệt từ giới tính, đến môi trường sinh ra, lớn lên, nền tảng giáo dục khác nhau… nay về chung một nhà, thì thường sẽ cần phải có động thái chủ động, tự điều chỉnh mình cho phù hợp với đối phương, chứ làm gì có cặp đôi nào hợp nhau tuyệt đối, từ chân tơ đến kẽ tóc. Khi có sự chứng kiến, dẫu chỉ là từ một tờ giấy kết hôn, một đám cưới nhưng nó còn kéo theo nhiều các mối quan hệ, móc nối. Nếu bất ngờ có khúc mắc, xích mích, đối phương sẽ không thể dễ coi thường và rũ bỏ lập tức, mà còn phải tĩnh tâm suy xét, xin ý kiến từ người thân và nhận sự hòa giải chán chê mới quyết định, còn nếu là sống thử, ai quan tâm?

Đặc biệt các bạn gái một khi sống với bạn trai, thử mà không thành thật, thì chẳng gì có thể bù đắp, trả lại cho các bạn tuổi thanh xuân đã hoài phí, cũng như niềm tin đã một đi khó lòng quay trở lại. Sao phải tự bạc đãi, đặt mình vào một canh bạc không dễ thắng?

Chưa kể việc sống chung thường khiến các bạn gái trở nên bị động, bị coi thường và rất dễ mang thai ngoài ý muốn. Nếu “thử” thất bại nghĩa là nhà trai không chịu trách nhiệm, thì bạn đã bỏ lỡ mất cơ hội được làm mẹ một cách danh chính ngôn thuận và biết đâu lại chẳng có lần thứ hai…