Cái tội lớn nhất của em bây giờ các mẹ biết là gì không? Đó là rảnh rỗi không chịu ngủ nghỉ cho sướng mà cứ lướt facebook rồi gặp toàn mấy tin giật gân, chuốc bực vào người. Như mới hồi trưa này thay vì ngủ thì em lại đọc cái tin mà muốn lộn gan lên đầu luôn các mẹ ạ. Con cái nhà ai học hành không biết có giỏi giang không mà ôm ấp nhau hôn hít rồi còn quay clip đưa lên facebook người ta share ầm ầm đây này. Nhìn bọn nó hôn nhau mà chướng mắt quá các mẹ. Mới có tí tuổi đầu, khái niệm tình yêu là gì em cá là chúng còn không biết mà lại làm hành động này rồi còn công khai nữa chứ. Mấy đứa này mà là con em chắc em lôi về đánh một trận cho bỏ tật.

Hai bé này đang tuổi học sinh nhưng lại vô tư hôn nhau rồi quay clip. Nguồn FB

Đoạn clip này dài chỉ có khoảng 20 giây nhưng từ khi được đăng trên facebook đã thu hút tới hơn 750.000 lượt xem và hàng nghìn lượt quan tâm. Theo em được biết đây là hai học sinh sinh năm 2004 của một trường trung học cơ sở ở Vĩnh Phúc. Tính ra năm nay các bé này chỉ mới 13 tuổi, cái tuổi đáng lý phải trong sáng, chuyện học hành được đề lên hàng đầu chứ có đâu mà lại hành động khiến bao nhiêu người phải lắc đầu ngán ngẩm. Em cũng có con gái, bé nay cũng đã học lớp 6 nên em hiểu trẻ con ở độ tuổi này chúng hay có cảm giác say nắng là chuyện bình thường. Nhưng chỉ nên dừng ở mức độ đó thôi, em không cho phép con trẻ có những cảm xúc yêu đương sớm dễ đi quá giới hạn. Em luôn khuyến khích con học tập thật tốt, có một nhóm bạn thân để tiện chia sẻ việc học, bài vở hay cùng động viên, giúp đỡ nhau. Còn chuyện yêu đương thì hiện tại em chưa cho phép, bản thân bé cũng còn quá nhỏ và ngây thơ nên em khá yên tâm.

Cặp học sinh mới 13 tuổi, công khai hôn nhau để bạn bè quay video

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/12/L9l9H5yDVu-202x360.jpg

Còn các bé trong đoạn clip này không biết các bé được giáo dục trong môi trường như thế nào là lại có hành động đáng xấu hổ như vậy. Khi đoạn clip này được đăng lên mạng cũng là lúc nhận sự phẫn nộ từ phía dư luận. Hầu hết mọi người đều cho rằng các bé này có hành động sai trái, đi quá giới hạn và thiếu đạo đức. Một tài khoản có tên Lê Ng. nhận xét: “Trẻ em thời nay sao manh động quá vậy? mới có tí tuổi đầu, còn chưa dậy thì nữa mà lo hôn hít yêu đương. Không biết thầy cô cha mẹ có biết chuyện này không nữa”.

Một người có tên Lê D. thì cho rằng: “Mình mà là bố mẹ của hai em này mình đánh què chân, mới tí tuổi đầu đã học đòi hôn hít, yêu đương. Tuổi này là tuổi mới lớn, còn chưa dậy thì, lo học hành thì không lo, uổng công bố mẹ vất vả nuôi dạy”.

Gay gắt hơn, bạn Thảo Q. chia sẻ: “Hồi mình bằng tuổi bọn này mình còn chưa biết yêu đương gì. Gặp thằng con trai nào cũng kêu mày tao, chơi với nhau thành một nhóm lớn, vui vẻ. Còn bọn trẻ bây giờ sao hư hỏng quá vậy, tụi nó chơi fb, zalo, lên mạng chat chit riết rồi sinh hư. Mấy đứa này may mắn không phải con em mình, chứ nó mà là em mình thì mình đánh cho bỏ tật tới già”.

Một số người trẻ càng ngày càng táo tợn yêu đương ở nơi công cộng. Nguồn: Internet

Dư luận bức xúc như vậy hoàn toàn đúng và có lý do, không thể bao biện cho hành động này của các học sinh đang tuổi ăn học. Tuy nhiên đã gọi là trẻ con trẻ thì đâu có biết hết được chuyện gì đúng, chuyện gì sai, cái gì nên làm cái gì không. Một con người hư hay nên là bắt đầu từ giai đoạn này, nếu như phụ huynh lơ là, không quan tâm bỏ mặc con cái với những cảm xúc, việc làm sai trái lâu ngày mà không được nhắc nhở sẽ gây nên hậu quả khó lường. Hằng ngày báo chí đưa tin biết bao nhiêu chuyện trẻ em ở độ tuổi vị thành niên hư hỏng, sa đà vào những trò chơi bạo lực, hút chích dẫn đến nghiện ngập, chết người. Hay các bé gái thì bị dụ dỗ vào “trò chơi người lớn” mang tính tò mò mà cuối cùng là mang bầu, giấu giếm gia đình đi phá thai hoặc tự tử. Biết bao nhiêu cái chết đau thương, biết bao nhiêu hiểm họa đang rình rập ở lứa tuổi này. Em đang tự hỏi không biết cha mẹ, phụ huynh của các bé đang ở đâu? Có biết con họ đang làm những chuyện trái quấy thế này hay không?

Cách đây không lâu cũng có trường hợp một nữ học sinh của trường THPT T.T, quận Tân Phú (TP.HCM) nằm dài trên đùi một người con trai. Cả hai ôm nhau, sờ soạng ngay trên băng ghế của Trung tâm thương mại Aeon Mall Tân Phú trước sự chứng kiến của rất nhiều người. Ai đi ngang qua cũng đỏ mặt, bức xúc trước hành động chẳng khác nào cảnh nóng giữa nơi công cộng.

Vô tư hôn nhau giữa trung tâm thương mại như chốn không người. Nguồn internet

Thế nhưng giữa lúc những chuyện trái tai gai mắt này diễn ra mà chưa có biện pháp khắc phục thì cũng có một phụ huynh tên T.D cho rằng: “bọn trẻ chỉ hôn nhau chứ có gì đâu mà làm toáng lên. Ngày trước người ta đi tiểu ngoài đường, hôn nhau trong bụi rậm. Bây giờ phải để cho bọn trẻ được công khai hôn nhau ngoài đường chứ. Nhìn bên Tây mà học hỏi”. Xin thưa, em hoàn toàn không đồng ý với ý kiến này. Mặc dù yêu nhau, hôn nhau là chuyện dễ hiểu nhưng phải biết phân biệt đâu là chỗ riêng tư, đâu là nơi công cộng. Mình là dân Á Đông, dù thế giới ngoài kia có thoáng bao nhiêu nhưng người Việt mình làm sao chấp nhận được. Đừng nhìn người Tây mà bắt chước họ, văn hóa phong tục họ khác, nền giáo dục của họ khác, lối sống tư duy của họ khác, sao mình lại làm theo trong khi nó hoàn toàn không phù hợp với đất nước văn hóa mình?

Chưa kể, yêu đương là chuyện của người lớn, hay chí ít cũng phải đủ 17, 18 tuổi. Đằng này con nít con nôi mới có 13 mà tập tành tình yêu trai gái lại còn lôi nhau ra mà quay clip, còn ôm nhau quằng quại không biết ngượng thế kia thì bênh vực sao được? Trẻ con mà không biết xấu hổ thì lớn lên chúng còn lộng hành tới mức nào? Tuổi này mà không dạy, không chỉnh đốn thì chỉ cần vài năm nữa thôi là không ai dạy được, gia đình nhà trường còn phải chào thua chứ ở đó mà bảo là “có gì đâu mà làm toáng lên”.

Trên người vẫn mặc nguyên bộ đồ học sinh mà lại làm chuyện người lớn giữa công viên. Nguồn internet

Cũng chính vì có một bộ phận người dễ dãi, cho rằng ta đây tân thời, sinh con ra cứ để chúng mặc sức được phát triển theo sự “tiến bộ của xã hội” mà không biết dạy dỗ, bảo bang nên mới có những tình trạng như thế này diễn ra hằng ngày. Chưa kể nếu cứ cái đà này thì tâm lý của bé sẽ bị ảnh hưởng, chuyện học hành, tư tưởng của các bé cũng sớm bị chán nản, mất tập trung. Thầy cô, nhà trường cũng nên đưa vào các bài dạy về giới tính, giáo dục về lối sống lành mạnh giúp học sinh hiểu biết nhiều hơn. Khuyến khích các bé có mối quan hệ trong sáng với bạn bè, giúp đỡ cùng nhau tiến bộ. Và quan trọng là cha mẹ phải luôn kề cận, định hướng cho con phát triển đúng cách. Đôi khi một chút khắc khe sẽ làm cho các bé e ngại mà không dám làm điều gì vượt quá sự cho phép của ba mẹ. Bạn bè chơi với nhau bằng tình cảm trong sáng, giúp đỡ nhau trong chuyện học hành không phải tốt hơn hay sao mà cứ ôm ấp hôn hít nhau thế kia? Trẻ em có được định hướng tư tưởng ngay từ bây giờ thì lớn lên mới mong thành người tốt được. Còn các bé cứ sa ngã vào những chuyện yêu đương, bồ bịt cộng thêm việc không được ai rèn dạy thì lớn lên các bé như thế nào? Nghĩ mà thấy ngán ngẫm quá các mẹ ạ!

Xem thêm tại:

Phẫn nộ chuyện mẹ ôm con 2 tháng tuổi bỏ đi với số tiền gần 500 triệu: Sự cay nghiệt của dư luận khi...

Kinh tởm chuyện bé gái 4 tuổi bị chính bác ruột xâm hại: "Bác sờ vào chỗ đấy của con nhiều lần rồi..."

Nghi vấn xích mích với tình cũ, cô gái trẻ bị 2 shipper giả đánh tàn nhẫn giữa phố, trong khi người dân xung quanh thì...