Bạn thân mến! 

Có bao giờ bạn đối diện hay phải sống với một nỗi sợ nào đó mà khiến bạn tiều tụy,gầy gò,sống mà như đã chết chưa?

Hãy nói với mình nhé! Mình sẽ lắng nghe bạn.

Thật sự có những nỗi sợ nó vô hình nhưng trói buộc ta trong những suy nghĩ,lo lắng bất an đến trầm cảm.

Nếu bạn đã từng như thế ,tôi xin được chia sẻ với bạn thật nhiều. Tôi thật sự thấu hiểu điều đó. Vì bản thân tôi từng như thế…..

Nhưng bạn biết đấy nếu như trong suốt cuộc hành trình của cuộc đời mỗi người không gặp những thất bại,không nếm trải những sợ hãi,nỗi đau thì liệu rồi ta có trân quý những gì ta đang có hay không?

Hay ta chỉ thấy bình thường. Thậm chí không biết được điều quý giá nhất mà cuộc đời mang đến là gì?

Trong cuộc đời này đôi khi 

Có mất thì mới biết tiếc

Có đau khổ mới biết quý trọng sự vui vẻ,an yên,hạnh phúc

Có thất bại mới biết để thành công không hề dễ dàng và từ đó mới quý trọng những gì đạt được

Chúng ta đang sống cho hiện tại. Hiện tại có tốt đẹp thì tương lai mới mong tốt đẹp. Còn hiện tại ủ dột tất nhiên tương lai mịt mờ. Còn quá khứ là những gì đã qua. 

Ta không thể phủ nhận những gì ta có hôm nay đều nhờ vào những gì quá khứ ta làm được

Và những gì ta làm ở quá khứ có thể có đúng có sai. Có tiêu cực có tích cực . Không sao bạn ạ?

hình ảnh

Nhìn về điều tích cực để ta ghi nhận những gì đã đạt được để phát triển thêm . Còn những gì tiêu cực đã từng làm ta sợ hãi và vẫn ám ảnh khi nghĩ đến.  Thì hãy để nó ngủ yên và cũng để nhìn rõ ta đã khổ sở với nó thế nào. 

Ta sẽ không để nó điều khiển tâm trí ta nữa.

Ta sẽ nhìn thẳng vào nó để bước qua và chiến thắng chính mình,chiến thắng nỗi sợ hãi. Vì biết đâu đến một ngày nào đó nó lại trỗi dậy.

Khi đó ta nỗi sợ không còn mạnh như bạn đầu mà đã suy yếu dần.

Bạn biết không? Nỗi sợ hãi chỉ có thể chi phối, ràng buộc ta khi ta sợ nó đến ,khi ta trốn tránh,khi ta không dám đối diện với nó mà thôi.

Còn khi ta đã thông suốt rồi, nghĩ khác đi rồi,ta không lệ thuộc vào nó nữa. Thì hãy tin rằng nó sẽ không bao giờ hạ gục ta được. Thật đấy

Và để làm được điều này thật sự bạn phải thay đổi cách nhìn,cách nghĩ,cách sống với tinh thần lạc quan,sẵn sàng đón nhận mọi thử thách thì bạn sẽ vượt qua nỗi sợ nhanh chóng và dễ dàng hơn rất nhiều.

Cuối cùng mình chỉ muốn nói rằng “ Nỗi sợ” nó cũng chỉ là cảm giác sợ,trạng thái khi bạn mất đi sự kiểm soát mà thôi. 

Vậy chỉ cần bạn lấy lại trạng thái điềm tĩnh nhất,đón nhận những gì sẽ đến . Chấp nhận vượt qua thì bạn sẽ không còn khó khăn khi gặp một nỗi sợ nào nữa.

Và sau nhiều lần như thế bạn có thêm được “vitamin mạnh mẽ đấy”. Khi ấy mọi sóng gió đến với bạn chỉ giúp bạn kiên cường hơn mà thôi.

Chúc bạn sớm vượt qua nỗi sợ hãi và sống như những gì mình muốn.

Cám ơn bạn đã lắng nghe

Tâm miu