Bạn và sếp cùng làm việc chung nhiều giờ trong ngày nên cũng không có gì lạ nếu bạn vô tình bị "lọt vào mắt xanh" của sếp. Dù bạn không có chủ ý quan tâm đến chuyện tình cảm với sếp, nhưng đôi lúc bạn cũng thắc mắc liệu sếp có tình yé gì với mình hay không? Bạn có thể nhận ra điều gì đó đằng sau những hành động, cử chỉ của sếp...

1. Những cách đối xử đặt biệt mà sếp dành cho bạn

Bạn được sếp ưu tiên hơn so với các đồng nghiệp khác, dành thời gian nhiều hơn để tiếp bạn và nghe ý kiến của bạn, đôi khi dành cho bạn một góc làm việc mà ai cũng thèm muốn. Điều này có thể khiến bạn thấy thuận tiện nhưng cũng có thể khiến các đồng nghiệp khác trở nên ganh tỵ với bạn.

2. Sếp xây dựng "tình bạn" với bạn

Sếp thường lui tới bàn hoặc chỗ làm việc của bạn, có khi nhiều lần trong ngày và đôi khi chỉ để chào hỏi, phiếm chuyện. Sếp muốn tỏ ra mình có thể làm bạn với bạn trước khi mong bạn cũng có thể làm bạn với sếp. Sếp cũng có thể trở nên hay tán gẫu với những nhân viên khác chẳng qua để tỏ ra mình là người thân thiện với những thuộc cấp.

3. Đụng chạm

Hầu hết những ông sếp không đụng chạm những nhân viên của mình, nhưng nếu sếp của bạn thay tìm cách đứng gần bạn, thỉnh thoảng chạm nhẹ khuỷu tay hoặc đặt bàn tay lên vai bạn khi nói chuyện, bạn có thể nhận ra có những "thôi thúc" gì đó của sếp đối với bạn...

4. Tìm cách gặp bạn ngoài giờ làm việc

Nếu sếp tìm cách muốn gặp bạn riêng với sếp sau giờ làm việc, bạn nên nhớ rằng công việc không phải là chủ đề chính trong ý nghĩ của sếp đâu. Một số ông sếp có thể mời nhiều nhân viên cùng đi ăn hoặc uống cà phê để bàn việc hoặc để khuây khỏa, nhưng nếu sếp mời riêng bạn thì đó có thể là chuyện khác.

5. Sau cùng là những trao đổi có tính riêng tư

Ban đầu là những email, tin nhắn có thể liên quan công việc, sau đó có tính hỏi han, tán gẫu, và đôi khi đụng chạm đến những chủ đề riêng tư trong đời sống, kể cả chuyện gia đình, quan niệm về tình yêu, cuộc sống và cả chuyện chồng con (nếu bạn đã có gia đình)...

(Sưu tầm và cóp nhặt)

P/S: Cảm ơn ai đó đã giúp mình nhớ những điều này