hình ảnh
Ngày ấy, tôi chênh vênh bước vào đời, thiếu kỹ năng, thiếu kinh nghiệm sống và thiếu người hướng dẫn. Cuộc sống đã dạy tôi rất nhiều bài học quý và tất nhiên với một mức học phí không hề rẻ, thời gian, tiền bạc, công sức và nhiệt huyết của tuổi thanh xuân. Nếu được quay về tuổi 20, tôi nhất định tốt hơn tôi của ngày ấy. Nếu được quay về tuổi 20 tôi nhất định học cách vị định vị bản thân và yêu mình trước khi yêu người khác.

Định vị bản thân, xác định đích đến

Gần 30 tuổi, tôi vẫn loay hoay với câu hỏi “Tôi là ai, tôi cần gì và tôi nên sống như thế nào?” Nhiều lúc tôi cảm thấy bực bội, bất lực, lo lắng vì mình không nắm chắc được tương lai. Cái tôi trẻ trung, khờ khạo, “nghiện sự chắc chắn” trong tôi cứ mãi băn khoăn “Làm sao biết được những điều mình làm, những quyết định mình đưa ra là đúng đắn?” Khi thực sự bước vào đời nhìn lại tôi vẫn chưa đủ hiểu biết để định hình được cuộc sống mà mình mong muốn. Tôi nhìn vào cuộc sống của người khác và sinh lòng ghen tị. Tôi trở nên mệt mỏi và chán nản.

Cho tới khi tôi biết cách làm thế nào để hiểu thấu bản thân, xác định rõ đường đi và đích đến khi ấy tôi mới thật sự làm chủ được cuộc đời mình. Ngay từ khi còn trẻ bạn hãy tranh thủ trang bị kiến thức, kĩ năng, học cách hiểu bản thân và xây dựng cho mình một kế hoạch đường đời. Đừng để phí thời gian, hãy bắt đầu sống cuộc sống mà mình muốn có, đừng chờ đợi đến khi có được rồi mới sống. Ngoài kia bao nhiêu người, mỗi người đều có mục tiêu và hướng đi riêng, nhìn vào cuộc sống của họ, bạn sẽ bị dao động và phân tâm. Lòng ghen tị sẽ dân hủy hoại con người bạn. Hãy tập trung vào cuộc sống của bản thân. Hãy đảm bảo rằng mọi thứ bạn làm đều hướng tới cuộc sống mà bạn muốn có. Thay vì đặt bản thân vào cuộc đua với những người khác; hãy thử tìm ra thế mạnh ở chính bản thân và phấn đấu để trở thành những phiên bản mới tốt hơn mỗi ngày.

Yêu bản thân mình trước khi yêu người khác

hình ảnh

Nghe có vẻ hơi ích kỉ đấy nhưng thật sự không phải vậy. Bạn thử nghĩ xem khi bạn còn đang chênh vênh thì làm sao có thể là điểm tựa cho người khác? Khi bạn không vui thì liệu có thể đem lại niềm vui cho mọi người xung quanh? Khi bạn đang chật vật về tài chính thì có thoải mái không khi mang tiền giúp người khốn khó hơn mình? Bạn không trân quý chính bản thân bạn thì làm sao người khác có thể? Nhiều nghiên cứu đã chứng minh rằng khi bạn hạnh phúc, xung quanh bạn sẽ có một trường năng lượng tích cực lan tỏa đến những người xung quanh. Bạn phải tạo ra sự ổn định trong chính tâm hồn mình trước rồi mới nghĩ tới chuyện chia sẻ tình yêu thương cho người khác. Khi biết thương bản thân, bạn nhất định sẽ biết cách tránh làm tổn thương người khác. Khi đó, nhất định bạn sẽ không để phí thời gian với người không dành cho bạn, không tự trói buộc mình vào một mối quan hệ với một người không biết coi trọng giá trị của mình, càng không vì người khác mà bỏ phế hay hủy hoại bản thân. Hãy sống như một cái cây, trước khi cho đời bóng mát, hoa thơm và trái ngọt, bản thân nó phải sinh trưởng tốt và thật sum suê.

Thân thể, tâm hồn, trí tuệ và diện mạo là bốn khía cạnh mà tôi chú trọng quan tâm và nuôi dưỡng.

Ngày ấy tôi cậy mình sức trẻ nên chẳng mấy quan tâm đến sức khỏe bên trong. Đã không ít lần tôi vì buồn phiền hoặc ham vui mà bỏ bữa. Tôi thường xuyên làm việc đến tận khuya, sáng thì ngủ nướng, tập thể dục thì bữa có bữa không. Đến khi sức khỏe lên tiếng tôi mới cảnh tỉnh bản thân mình. Tôi bắt đầu lắng nghe cơ thể, trân quý từng bộ phận, chú ý thăm khám định kỳ và ăn uống sao cho lành mạnh, tập thể dục mỗi ngày. Nếu bạn không có nhiều thời gian và điều kiện thì đi bộ là một cách đơn giản để bạn rèn luyện sức khỏe. Đi bộ cũng là một cách để có đôi chân đẹp và cải thiện vóc dáng đấy! Và còn một điều nữa, đừng quên chăm sóc da ngay từ khi bạn còn trẻ nhé!

Bên cạnh sức khỏe bên trong, diện mạo bên ngoài cũng không kém phần quan trọng. Chỉ khi đi làm được vài năm tôi mới nhận ra được điều này. Trước kia tôi cứ nghĩ “Tốt gỗ hơn tốt nước sơn” nhưng cuộc sống thực tế nói cho tôi biết điều đó không hoàn toàn đúng. Trong xã hội hiện đại ngày nay, người phụ nữ muốn thành công không chỉ phải tốt gỗ mà cần tốt cả nước sơn. Diện mạo bên ngoài sẽ thay bạn nói cho người đối diện về con người của bạn ngay lần gặp đầu tiên. Tạo cho mình một vẻ ngoài ưa nhìn là điều cần thiết. Bạn không nhất thiết phải có nhiều tiền, không nhất thiết phải sở hữu hàng đống đồ hiệu. Hãy mặc những trang phục có chất lượng tốt nhưng đơn giản, luôn chọn trang phục phù hợp thay vì nổi bật. Thần thái mới là thứ làm bạn tỏa sáng, đó là vẻ đẹp toát ra từ bên trong, tạo nên dáng vẻ tự tin và thu hút. Bạn sẽ phá hỏng một bộ quần áo đẹp nếu xuất hiện với một dáng vẻ lom khom, thiếu tự tin. Thấu hiểu bản thân sẽ giúp bạn tạo được phong cách riêng, cũng là cách tạo dấu ấn để bạn được mọi người nhớ đến. Đi thẳng lưng, ăn nói rõ ràng, bạn sẽ được tôn trọng trong mắt người khác đấy. Nhớ thời ấy, tôi rất ngưỡng mộ cô bạn cùng lớp. Cô ấy luôn có dáng đi thẳng, quần áo chỉn chu, ăn nói nhẹ nhàng, cư xử lịch thiệp, cử chỉ vô cùng duyên dáng. Tôi chỉ biết nhìn và trầm trồ mà không nghĩ rằng mình hoàn toàn có thể luyện tập để có được phong cách như cô ấy. Thanh lich là phong cách sống cần có ở mọi cô gái mà mãi sau này tôi mới biết. Thanh lịch không chỉ thể hiện qua ngoại hình, mà còn qua cách cư xử chuyện trò và cả trong cảm xúc. Hãy bắt đầu từ những việc nhỏ nhất như kiểm soát giọng nói chốn đông người, ăn nói điềm đạm, biết lắng nghe và đừng ngắt lời người khác khi đang nói. Có trách nhiệm vì lời nói và hành động của chính mình. Hãy luôn biết nói xin chào và tạm biệt, xin lỗi và cảm ơn. Luôn giữ cho không gian sống luôn sạch sẽ và đáng yêu, bạn sẽ trở nên thanh lịch mà không hề gắng gượng. Cố gắng hoàn thiện bản thân mỗi ngày, luôn biết ơn những gì đang có và trân quý phút giây hiện tại. Đó là những điều mà một cô gái thanh lịch cần có.

Tuổi 20 thì cần có một tâm hồn tươi trẻ. Sai lầm của tôi ngày ấy là để tâm hồn mình chai sạn theo thời gian. Sóng gió cuộc đời đã bào mòn nó khiến bản thân tôi trở nên vô cùng tiêu cực. Cuộc đời màu hồng trong mắt tôi dần phai màu và trở nên xám xịt. Có lúc tôi mất niềm tin vào cuộc sống, vào con người, vào xã hội và cả bản thân mình. Nhưng may mắn thay, cơ duyên đưa đẩy để tôi tiếp cận được nhiều thói quen tích cực giúp nuôi dưỡng tâm hồn như đọc sách, thiền định và viết nhật ký,... Tôi bắt đầu sắp xếp thời gian thư giãn mỗi ngày để cơ thể được phục hồi và để bản thân có dịp quay về bên trong lắng nghe chính mình, nạp lại năng lượng sau một ngày mệt mỏi. Khi tâm hồn được nuôi dưỡng bằng nguồn năng lượng tích cực, bạn sẽ có đủ sức đề kháng sẵn sàng chống chọi lại những thách thức, khó khăn trên đường đời vốn không bằng phẳngphẳng. Giờ thì trong tôi đầy cảm hứng sống. Tôi muốn tạo ra năng lượng tích cực và lan tỏa nó đến mọi người xung quanh.

Ngoài ra, rèn luyện kĩ năng tự học cũng là một điều cực kì quan trọng. Đây là điều tiếc nuối lớn nhất của tôi khi không bắt đầu nó từ sớm. Trong một thế giới luôn vận động không ngừng, bạn sẽ bị chìm xuống đáy nếu cứ mãi đứng yên. Vận động đến mức nào là tùy thuộc vào quan điểm sống của bạn. Ngày ấy tôi ngây thơ cứ nghĩ, thế giới chỉ gói gọn trong những quyển sách giáo khoa, những lời giảng của thầy cô và cha mẹ. Nhưng không. Sách, internet và mọi thứ từ cuộc sống xung quanh đã mở ra cho tôi những cái nhìn mới mẻ. Tôi học được cách hiểu bản thân mình, tôi biết đến lối sống tối giản và hiểu thế nào là thanh lịch, tôi tư duy đúng về tiền khi được tiếp cận về tài chính cá nhân và còn rất nhiều điều hữu ích khác. Kiến thức giúp tôi khẳng định được giá trị của bản thân, thay đổi thế giới quan, nhân sinh quan, giúp cuộc sống của tôi thêm hạnh phúc. Do vậy theo tôi, tuổi trẻ hiện đại thì đừng nên ngại đọc sách và học hỏi. Tự học chính là chìa khóa giúp bạn mở ra nhiều cánh cổng đưa bạn đến một tương lai tươi sáng.

Nếu được quay về tuổi 20 ư? Đó chỉ là giả thiết. Dù sao thì tôi cũng không thể phủ nhận rằng quá trình thử nghiệm, tìm tòi, lặn ngụp giữa đúng và sai, giữa thất bại và thành công, giữa mộng mơ và thực tại… đã khiến tôi có được những bước đi vững chắc hơn những năm sau này. Bài chia sẻ như những lời nhắn gửi chân thành để những sai lầm, hối tiếc của tôi không lặp lại nơi các bạn. Tôi hy vọng bạn cũng có thể dũng cảm trải nghiệm và sống những năm tháng tuổi trẻ của mình một cách ý nghĩa nhất! Đừng để phí thời gian, đừng ngại khó, ngại khổ, càng làm nhiều bạn càng được học hỏi nhiều thứ, quan trọng là bạn định vị được bản thân và nhớ luôn yêu bản thân mình trước khi yêu người khác. Chúc bạn có một phiên bản tuổi 20 đầy rực rỡ!

Hồng Phúc,

Nguồn: https://thehappykey.wixsite.com/home/post/neu-duoc-quay-ve-tuoi-20