Sống trên đời người giàu sang cũng như người nghèo khó mình thấy dù sống trong hoàn cảnh nào thì nếu có tấm lòng bao dung và tốt bụng bạn đều có thể giúp đỡ được nhiều người. Giàu thì giúp vật chất, còn nghèo thì chúng ta giúp sức. Chỉ cần làm bằng cái tâm thì chuyện gì cũng nên cơm nên cháo. Mình còn thấy một đứa bé bán vé số dù là nhà cậu cũng không giàu có gì nhưng khi thấy một người ăn mày đang đói bụng cậu bé không ngần ngại đưa ngay cho người ăn mày đó một ổ bánh mì mà chú tiết kiệm tiền mua dù ổ bánh mì đó chỉ đơn thuần là bánh mình không thôi. Nhưng hành động của chú bé khiến mình suy nghĩ khá nhiều. Chỉ là một đứa bé nhỏ tuổi nhưng hành động lại không thua kém gì người lớn cả, vì không phải ai cũng có tình thương như cậu bé đó đâu. Cuộc sống khó khăn phải nói là con người hay đố kỵ lẫn nhau, có người vì kiếm cơm mà bất chấp tất cả có khi còn khiến người khác tổn thương để giành để giữ cho bản thân mình. Đúng là không thể đánh giá hết một con người qua vẻ bề ngoài nhưng thật sự thì phải công nhận rất nhiều điều trong cuộc sống chúng ta vô tình nhìn thấy nhưng mang lại giá trị cuộc sống rất cao không phải lúc nào cũng vô tình bắt gặp được những khoảnh khắc ấy. Chỉ mong chia sẻ câu chuyện của mình để có thể lan tỏa tích cực cho mọi người để chúng ta giống như cậu bé này nếu giúp được ai thì hãy cứ giúp đỡ, còn nếu không thể thì cũng không nên hại người khác hoặc đừng để người khác kéo mình vào những tiêu cực. Luôn giữ tâm hồn trong sáng nhất và tích cực cả nhà nhé.