Nếu bạn là một người đang có ước mơ, có dự định riêng. Hãy thực hiện nó, đừng để như tôi, phải bỏ lỡ một quãng thời gian dài mới dám thực hiện. Trước đây tôi là một sinh viên bình thường, tốt nghiệp đại học với bằng khá. Được vài năm sống, trong một dịp gặp lại bạn bè thì mới thấy mình đang thất bại đến chừng nào. Bạn tôi đa số ai cũng rất thành công trên con đường mà bọn họ đã chọn. Còn tôi thì hoàn toàn ngược lại.

Sáng đến công ty, chiều hết giờ thì đi về nhà, bởi vậy mà cuộc sống khi đó vô cùng nhàm chán. Về quê thì bị hàng xóm xung quanh khinh thường sau lưng, đến ba mẹ tôi cũng có vẻ không thích công việc của tôi nữa. Khi tôi hỏi bạn bè làm sao mà bọn họ có thể thành công như vậy, ai cũng chỉ trả lời một câu giống nhau : “Chọn đúng nghề mà mình hứng thú nhất”. Sau cuộc họp mặt đó tôi quyết định về nhà, suy nghĩ lại điều mình muốn.

Từ nhỏ tôi đã có hứng thú với việc làm chủ một quán ăn. Nhưng nhà tôi khi đó lại khuyên tôi học ngành kĩ sư. Bởi vì nhà nghèo, cho nên học kinh doanh ra rồi thì vốn đâu mà làm ăn. Thế nên ngay tức khắc, tôi lên kế hoạch để thực hiện cái ước mơ mà mình muốn từ khi còn nhỏ đến giờ. Sau một thời gian kinh doanh bằng số tiền vốn nho nhỏ mà mình tích góp được, giờ đây tôi đã thành công mở thêm nhiều chi nhánh cho quán ăn của mình, kiếm được nhiều tiền để lo cho bản thân và gia đình. Họ hàng và ba mẹ dưới quê cũng dần có cách nhìn khác về tôi hơn. Cảm thấy mình cũng thật may mắn khi chưa quá muộn để có thể thực hiện được ước mơ.

Nghị luận về bản lĩnh (11 mẫu) - Văn 9