•  Có thực sự, chính mình làm chủ bản thân mình( bộ phận cơ thể- Tâm hồn cảm xúc) không?

• Hay là một ai đó- thứ gì đó đang điều khiển con người mình? Mà từ trước đến giờ mình không hay biết

…………………………………………………………

Như thường lệ, để giúp bạn nhớ lâu và dễ hình dung trong đầu, mình sẽ kể cho bạn câu chuyện như thế này:

Ngày xưa...

Có 1 gia đình gồm cha, mẹ và đứa con. Cả nhà đi câu cá ở bờ sông

Người cha ngồi câu cá từ sáng đến gần tối mà không có con cá nào đớp cần câu.

Người cha chán quá, cộng thêm gió thổi mát quá nên người cha vừa cầm cần câu vừa ngủ gật.

Đúng lúc người cha đang lim dim ngủ, bỗng dưng có con cá lớn lắm cắn câu rùi kéo cần câu và người cha xuống sông

Người con thấy vậy quay sang hỏi mẹ:

"Mẹ ơi, cha câu cá hay là cá câu cha vậy''

Câu chuyện đã hết rùi 🔚

…………………………………………………………

Những thứ xung quanh như tiền bạc, vật chất, danh dự...Mình cứ nghĩ làm chủ những thứ đó

Nhưng khi nhìn chậm, kỹ lại thì nó lại đang điều khiển con người mình

Thí dụ 1:

Buổi sáng, người đó ý khen ta thì mình hết sức vui mừng đúng không?

Buổi chiều, Cũng là người đó nhưng chê ta 1 câu nói thì mình đang vui lại trở thành bực dọc, buồn.

➡️Như thế cảm xúc của mình là do người đó quyết định đúng ko? Mình là chủ nhân của cảm xúc chứ đâu phải người khác

Thí dụ 2:

Mình ngủ phòng máy lạnh thì cơ thể mình mát rượu, ngủ ngon.

Đến khi không may bị cúp điện thì nóng, ngột ngạt- Lúc đó mình cảm thấy một ngày thật mệt mỏi, khó chịu

➡️Thế là một ngày hạnh phúc của mình-  Là do cái máy lạnh quyết định uh?

Cảm xúc- Hạnh phúc của mình vốn dĩ do mình quyết định

Thế mà, mình toàn để những thứ bên ngoài quyết định ak

Giải pháp làm chủ bản thân: 

Nói về giải pháp thì có 3 bước. Thực sự rất là khó để đạt được, mình cũng luyện tập nhiều lắm.

Tạm thời làm được bước 1 cũng tốt lắm rùi

Bước đầu tiên là mình phải nhận diện được

Khi có thứ gì đó(công việc, tình cảm, lời nói...)  bên ngoài tác động thái độ cảm xúc- thời gian quá nhiều thì mình ý thức được rằng

"Ak, Cái đó đang làm điều khiển cuộc đời mình đó nha''

Thí dụ:

Khi người yêu hôm nay làm mình vui, Nhưng ngày mai lại làm mình buồn.

➡️ Thì trong đầu bạn lập tức có suy nghĩ như thế này

"Ak, Cảm xúc của mình đang phụ thuộc vào người kia đó nha, Vui- buồn là của mình, do mình quyết định''

Chỉ cần ý thức được điều này, cũng làm chủ được 50% rùi, mạnh mẽ hơn nhiều. Không cần thiết phải nghĩ giải pháp gì đầu- Giải pháp tự đến sau.

Chỉ luyện tập sao cho đừng quên cũng khó và mất thời gian rùi hihi

Khi nào cần bước 2 và bước 3 thì bạn Email cho mình biết nha. Nhưng bạn phải làm được thành thục bước 1 đã ha!

Blog gimhome. Thêm nhiều hơn

…………………………………………………………

Đó là góc nhìn cá nhân của mình nên

Nếu bạn có hướng nhìn tốt hơn thì bạn comment cho mình biết ha

Mong rằng câu chuyện ngắn này giúp bạn có 1 góc nhìn nào đó tốt hơn

Thanks😌.