Hiểu được bản thân giúp tôi sống hạnh phúc hơn
Bạn là ai? Bạn cần gì? và bạn nên sống như thế nào? Thoạt nghe thì rất dễ nhưng thật ra không phải ai cũng có thể trả lời một cách rành rọt những câu hỏi này đâu. Bản thân tôi trước đây cũng vậy. Khi giải quyết công việc, xử lí tình huống trong cuộc sống, trong cách giao tiếp, cách nhìn nhận sự việc xung quanh, tôi cứ làm theo bản năng mà không hề thắc mắc vì sao mình như thế. Cho đến một ngày tôi chợt nhận ra mình không giống như những người khác. Suy nghĩ này đã bám lấy tôi sau những lần tiệc tùng ở cơ quan. Tại sao mình không thể hoà vào đám đông, không thể nói nói cười cười như bao người khác? Tại sao rõ ràng mình đã chơi rất vui cùng mọi người nhưng khi trở về lại thấy mệt mỏi, cảm giác như họ đã giành hết thời gian, năng lượng sống của mình vây? Ôi trời, sao con người mình phức tap thế? Bản thân mình còn không hiểu nỗi chính mình thì làm sao người khác có thể hiểu mình? Thế rồi tôi quyết định đi tìm câu trả lời.

Sở dĩ có những điểm khác biệt như thế là do mỗi người đều có những đặc điểm tính cách khác nhau và thứ tự ưu tiên các nhu cầu sống cũng khác nhau. Tôi đã bắt đầu tìm hiểu chính bản thân mình qua 2 bước sau đây:

https://thehappykey.wixsite.com/home/post/lam-the-nao-de-hieu-thau-ban-than