Mấy ngày nay em ngập ngụa trong mớ thông tin về vụ bà mẹ ôm 2 con cùng bào thai trong bụng lao xuống sông tự sát mà buồn rầu gì đâu. Em sởn da gà và bần thần khi thấy sao mà 4 mạng người chết đi một cách đơn giản và dễ dàng như thế! Em từng nói với chồng rằng em thật sự không hiểu bà mẹ ấy suy nghĩ gì trong đầu, đổi lại là em thì em tuyệt đối không làm hại con em và không bất kì ai được phép làm hại con em. Em tuyên bố, em căm thù ai thì em lao vào xử người đó, chứ sao dại dột lấy đi mạng sống của mình và con!

Em chưa bao giờ tưởng tượng một ngày em sống thiếu con được, nói chi là giết con. Em dù có mệt mỏi với công việc bên ngoài, có gây nhau với chồng và nhà chồng thì con chính là động lực khiến em tiếp tục cố gắng, dù ngoài kia có dồn em vào tận cùng chân tường đi nữa, em cũng phấn đấu vì con. Cứ mỗi tối nhìn gương mặt con ngủ ngoan, bình thản 1 cách đáng yêu thì bao mệt mỏi của em tan biến cả. Em tự nhủ dù trời có sập xuống, dù có đi ăn xin, làm gái cũng phải sống vì con, bằng mọi giá cũng phải nuôi nấng con và nhìn thấy con trưởng thành. Các mẹ chắc hẳn có nhiều người suy nghĩ giống em đúng không ạ? Mình không sống được với thằng này thì lấy thằng con, chồng có thể đổi thì nhất định phải giữ lấy con, chẳng phải con là tài sản lớn nhất của người mẹ đó sao?

Trưa nay em lại vô tình lướt Facebook và thấy một cái bài viết đau lòng như thế này các mẹ ạ! Có thể nhiều mẹ thấy không có gì to tát, nhưng không hiểu sao em lại thấy nhói lòng như vậy. Bài viết được chia sẻ bởi 1 mẹ trên FB khi tham gia từ thiện. Chị có chụp hình và quay clip một em bé đáng yêu tên là Túi Xách, nghe cái tên thì dễ thương nhưng câu chuyện phía sau làm em nhói tim luôn đó các mẹ.

webtretho

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/09/jqPaVOeSGs-480x360.jpg

Chị Ha Ny Vo chia sẻ như thế này:

“Em vừa sinh ra đã bị bỏ rơi. Khi nhặt e ở ngoài cổng chùa trong 1 cái túi xách nhỏ, nên các sư cô đặt tên là Túi Xách. Nay em tròn 5 ngày tuổi thôi, trộm vía nhìn bé ngoan và lanh lợi. Nhìn bọn trẻ mà không cầm lòng được.”

webtretho

Em tên Túi Xách :)

Đoạn chia sẻ chỉ vỏn vẹn vậy thôi mà làm em xúc động quá đỗi! Mẹ bỏ con ngoài cổng chùa và đặt con trong 1 cái túi xách và đó cũng là tên của con. Em lại nghĩ khi con lớn lên, nếu có ai hỏi con sao lại tên Túi Xách, chắc hẳn con không đủ bình tĩnh để mà kể câu chuyện cuộc đời của mình…

webtretho

Có lẽ câu chuyện bà mẹ ôm con tự tử đã khiến em dễ xúc động hơn khi đọc những cái tin như thế này. Mà nhìn clip chị Ny quay thì có rất nhiều em bé bị bỏ rơi, có em còn bị dị tật não úng thủy với cái đầu phình to nữa. Tại sao lại mang các con đến thế giới này để rồi ruồng bỏ các con? Tại sao mẹ lại không tự bảo vệ bản thân mình khi yêu đương để có thai ngoài ý muốn? Tại sao mẹ lại làm mà mẹ không dám nhận trách nhiệm về mình mà tìm cách chạy trốn hèn mọn như vậy? Tại sao không tìm hiểu các kiến thức thai kì để sinh con ra bệnh tật rồi đan tâm chối bỏ, tại sao và tại sao? Đến bao giờ đàn bà mới khôn ra, mới biết tự bảo vệ chính mình đây?

webtretho

webtretho

Phụ nữ à, đã đến lúc chúng ta phải tỉnh táo! Phải sống có trách nhiệm với những việc mình làm và trách nhiệm với cuộc đời của mình và con mình! Đừng bao giờ làm điều ngu dại để gánh lấy những hậu quả khủng khiếp nữa, vì không ai thương mình bằng chính mình, hiểu không?

Em đang ngồi đánh mấy dòng chữ này thì con em đang nằm ngủ ngoan với bố nó. Mà các mẹ biết không, trẻ con á, đôi khi chúng nó làm mình thật sự xúc động. Như tối nay, trước khi em đi ngồi gõ mấy chữ này thì em dỗ con em ngủ, thằng con từ khi nào mà mẹ phải ôm thì nó mới chịu ngủ. Em bảo với nó là giờ mẹ đi làm việc còn con ngủ ngoan nha, cái nó bảo là mẹ ngủ phải con, mẹ ôm con. Em bảo mẹ phải làm việc kiếm tiền chứ, có tiền mua quần áo đẹp cho con, mua sữa cho con uống, mua tã cho con, có tiền cho con đi chơi, đúng không nè? Nó lại bảo, không mẹ ngủ với con, trời tối rồi là phải đi ngủ, khi nào trời sáng thì mẹ làm việc. Chỉ vậy thôi mà làm em xém khóc các mẹ ạ!

Sức khỏe, con cái, tình cảm gia đình, mẹ con là điều đáng trân quý của mình, vì thế hãy tìm cách vun vén các mẹ nhé! Còn khi nào gặp bế tắc, gặp khó khăn hãy mạnh mẽ và hành động đúng đắn để cuộc sống tốt đẹp hơn. Mình sống vì mình, mình sống hạnh phúc vì mình xứng đáng!

Chồng bảo: "Đó là một người mẹ độc ác, đó chính là hành động GIẾT NGƯỜI!", và mình đã "quật lại" chồng như thế này...

PHẪN NỘ: Chứng kiến cảnh lấy trộm iPhone 7 nhưng làm lơ, nhân viên xe buýt giở trò ĐỒI BẠI với cô gái để chuộc lại điện thoại

Hé lộ bí mật được giấu kín suốt 3 năm mất tích của "Hoa hậu giàu nhất VN Ngô Mỹ Uyên", ko ngờ cô "trốn chạy" vì điều này đây...