Nếu có một cơ hội đời sống thì phải sống có mục tiêu, đuổi theo mục tiêu của mình, thực hiện nó chứ không phải sống thế nào cũng được. Đường trì hoãn công việc mình, được nghỉ ngơi khi công việc của mình chưa xong, đường ngồi trên bàn học và chơi điện thoại như thế, lâu rồi sẽ hình thành bản tính lười biếng của bạn. 

Hãy tạo cho mình tính kỷ luật của bản thân, đã nói là làm, sai cũng phải làm, làm đi rồi làm lại thì mới rút được kinh nghiệm. Cứ ngồi sữa đó sợ làm tất cả mọi việc thì đến một cơ hội để sai lầm cũng không đến lượt bạn. Hãy tận dụng chiếc điện thoại của bạn thay vì chơi game và lướt Facebook, Google có thể trao cho bạn những thông tin miễn phí hãy tận dụng nó.

Đọc sách là một trong những thói quen tốt giúp bạn trở nên chăm chỉ và luyện tập trí óc, hãy tận dùng internet và sách cách 1 cách tối ưu nhất có thể để khi đi uống cà phê, khi ở trên xe buýt, tàu điện ngầm, bạn chán làm không có gì làm thì hãy luôn mang bên mình một cuốn sách bạn nên đọc nhiều chủ đề vì nó sẽ giúp bạn có hiểu rộng hơn.

Đường suốt ngày up ảnh up status điều đó không giúp bạn lo cái bụng của bạn đâu, những người kiếm tiền được qua việc áp ảnh và status họ tài giỏi bạn nhiều và và chỗ trống ở trong ngành đó quá ít mà người trong ngành lại quá nhiều. Bạn biết mình không thông minh như người khác đừng than trách gì cả vì không phải ai sinh ra cũng là thần đồng cả, bạn không thông minh như những người khác thì hãy chăm chỉ người khác đọc một cuốn sách bạn phải đọc ba cuốn.

Đừng bao giờ để bản thân mình không biết phải làm gì ? Phải luôn cố gắng để hoàn thiện bản thân ? Khi gặp một vấn đề gì đó khó giải quyết thì đừng lơ nó nếu bạn không muốn những vấn đề đó là tiền đề cho sự thất bại. Đường lãng phí thời gian và cảm xúc và những chuyện vô ích điển hình là đau buồn, thất tình... Hãy dùng tất cả mọi sức lực của mình để cố gắng, thì sẽ không hối hận và bạn yên tâm không thành công thì ít nhất bạn cũng thành người.