Bạn hãy luôn luôn nhớ một điều trong cuộc đời của mình rằng, đừng bao giờ để bản thân của mình sai lầm rồi mới cảm thấy hối hận. Điều trước tiên là chúng ta cần làm đó chính là xem xét thật kỹ về cái hậu quả sau này của nó, và chúng ta phải luôn cân nhắc trước mọi hành động của mình, trước những cái việc mình làm. Một khi đã quyết định làm một cái việc gì đó rồi, mà chúng ta không xem xét kỹ lưỡng vấn đề đó thì chắc chắn là chúng ta sẽ rất là rơi vào những cái sai lầm không đáng có, rồi sau này để hối hận cũng không kịp nữa đâu. Đương nhiên là ai ai cũng phải mắc sai lầm trong đời, đâu phải ai sinh ra là có thể làm tốt được mọi việc, mà không có việc nào là không có sai lầm đâu chứ. Đương nhiên nếu như chúng ta sai lầm được một lần thì chúng ta hãy nên khắc phục và sửa đổi, đừng bao giờ để nó xảy ra thêm một lần nào nữa như vậy chúng ta sẽ cảm thấy rất là hối tiếc khi mà có những cái cơ hội tốt đến với mình nhưng mà mình lại bỏ lỡ như vậy. Trong cuộc đời này ít khi có những cái cơ hội tốt để tạo điều kiện cho chúng ta có thể phát triển nhiều hơn thế nữa, cho nên là chúng ta hãy biết là trân trọng những cái cơ hội quý báo đó, bởi vì chính những cái cơ hội đó sẽ giúp cho chúng ta thay đổi chính cuộc sống của mình. Và hãy luôn xem xét thật kỹ những cái việc mình làm, con đường mình đi có đúng hướng hay là không để đưa ra một quyết định đúng đắn. Đừng bỏ lỡ một cái cơ hội nào dù chỉ là cơ hội nhỏ nhoi nhất hiếm có nhất thì chúng ta càng nên nắm bắt nó và đừng để nó vụt mất đi. Khi đã có được những cái cơ hội cho bản thân mình rồi, thì chúng ta hãy nên thận trọng trong mọi vấn đề, và đừng nên để cho bản thân của mình phải lựa chọn một cái gì đó sai lầm để sau này chúng ta hối hận nhưng kết quả nó đã như vậy rồi không thể nào thay đổi được đâu.