Có lẽ ai trong cuộc đời mà chẳng có ít nhất một lần thấy cô đơn . Có thể là cô đơn trong tình yêu,cô đơn trong tình bạn,cô đơn khi làm mẹ,cô đơn trong chính ngôi nhà của mình. Thậm chí cô đơn với cả chính mình.

Vậy Cô đơn là gì ạ?

Đó chính là trạng thái ta cảm thấy chỉ có một mình,ta lẻ loi,ta không thấy vui vẻ,hạnh phúc hay hòa hợp với bất kỳ ai. 

Cho dù đó là người thân yêu nhất cũng chẳng thể giải bày.Vì sao vậy?

Vì khi ấy ta không thể mở lời,không biết phải bắt đầu từ đâu và bắt đầu như thế nào ?Cũng có thể ban đầu ta khá nghi ngại về người mà ta sắp và sẽ chia sẻ. Nhưng cho dù người đó đã sẵn lòng và mang lại cho ta một cảm giác tin tưởng đi chăng nữa thì ta vẫn không thể mở lời.

Vì sao vậy?

Vì ta chưa sẵn sàng thôi ạ

Thế thì Cách chữa cô đơn đó là gì?

Bạn biết không Cách khiến tôi bớt cô đơn và lạc quan trở lại đó là viết. Viết ra những nỗi cô đơn đang chất chứa trong lòng. Viết ra những điều tôi mong muốn chưa được thực hiện. Viết những thứ làm tôi đang cô đơn. Viết những gì làm tôi bớt cô đơn hơn v.v…..

Không tin bạn thử đi.

Nhưng nhớ đừng để ai biết nha. Sau 3 ngày,5 ngày nhìn lại ta còn cô đơn nhiều không. Nguyên nhân khiến ta cô đơn đó là gì và cách giải quyết.Thì từ từ bạn sẽ bớt dần sự cô đơn.

Có những lần tôi còn chăm con còn nhỏ. Tôi đã có thời gian cô đơn và khi ấy tôi đã áp dụng cách này.Và nó thật sự hiệu quả

hình ảnh

Có lần chồng tôi bắt gặp tôi đang viết nhật ký. Anh ấy hỏi: “ Làm gì đó ỉn” Tôi cười rồi gấp trang sách lại. Chồng tôi đoán được ngay. Vì tôi nói dối rất dỡ nên hành động này không thể qua mắt chồng tôi được.

Chồng tôi bảo: “Ừ Em viết đi cho thoải mái” Sau đó anh ấy “mi” tôi 1 cái vào trán rồi qua phòng bên để tôi viết tiếp.

Có lẽ nhờ cách này mà tôi đã vượt qua những giai đoạn khó khăn của cuộc đời tốt hơn rất nhiều.

Tôi bắt đầu viết từ năm tôi rớt tốt nghiệp 12. Nếu tính ra sổ nhật ký thì khá nhiều bạn ạ?

Không biết bạn có giống tôi không? Nếu bạn lựa chọn cách nào đó hiệu quả hơn hãy chia sẻ cùng tôi nhé

Kết luận

Cô đơn đôi khi nó cũng làm con người ta khổ sở nhưng cô đơn cũng là lúc giúp con người ta nhìn lại những gì đang diễn ra để biết cách điều chỉnh tốt hơn. Vì thế cô đơn không xấu,không tốt

Quan trọng khi cô đơn tìm đến với ta,ta cần đón nhận và xử lý nó như thế nào thôi. 

Nếu bạn cô đơn hãy tìm đúng thuốc giải cô đơn nhé!

Tâm miu