Gửi bạn,

Mình luôn quan niệm, đã là bạn bè là phải giúp đỡ nhau hết mình. Tuy nhiên, có một điều khiến mình vướng mắc, đó là khi nói về vấn đề tiền bạc, nó lại nhạy cảm vô cùng, dễ dàng khiến tình bạn sứt mẻ hoặc tan vỡ như chơi.:-$

Ngày xưa mình cũng có vài lần cho bạn mượn tiền. Bạn bè cần mình giúp không lẽ mình từ chối cũng khó. Thế nhưng khi mượn thì bạn hứa hẹn đủ điều, nhưng đến khi trả tiền thì thật là khó chịu. Chính mình là chủ nợ mà cứ phải đi năn nỉ mà đòi :| đòi hoài cũng kì thôi cho luôn vì số tiền cũng không quá lớn. Rồi có lần bạn mượn 1 cục tiền, sau đó trả lắt nhắt chia nhỏ ra làm 50 lần trả, rốt cuộc mình cứ cảm giác tiền mình bị mất đi đâu đâu chả giữ được. Haizzzz có lần bạn mượn xong còn lờ tịt đi luôn :-S mình ngại đòi, bạn cũng im im không thèm nhắc gì đến việc trả nợ, vậy mà mình vẫn thấy bạn đi cà phê, mua sắm đều đều. Hỏi coi có ứa gan không?

Vì một ít tiền mà mình cạch mặt bạn thì bạn lại bảo mình sống vật chất. Bạn đi nói với mọi người là mình giàu vậy mà sao ki bo quá đòi tiền bạn hoài :o Bữa vừa thấy bạn check-in đi ăn nhà hàng :| Mình đòi tiền còn bị bạn cáu bạn chửi bảo mình làm thấy ghê quá, có mấy triệu bạc, tình bạn mình có bấy nhiu sao???? :o Sao kì vậy??? :| cũng là tiền của mình mồ hôi nước mắt của mình mà???? Có vay thì có trả, bình thường mà??? :((

Thôi thì sau này rút kinh nghiệm khi các bạn khó khăn, cho mượn tiền tức là xác định luôn mình "tặng" cho bạn số tiền đó coi như giúp đỡ, như vậy chắc sẽ nhẹ lòng. Còn bạn hả? Thôi bai nha, chắc duyên tình mình đã dứt =; bạn đã không quí trọng mình thì mình cũng chẳng cần phải giữ bạn lại làm chi :> Tặng bạn luôn số tiền kia để làm "lộ phí" nha =; bái bai!!!!