Ai đó nói rằng phụ nữ dại luôn sống một cuộc đời không dành cho mình. Chính là ở bên người không còn muốn bên mình, sống cuộc sống không còn đam mê và ý nghĩa, không còn là chính mình. Đó không còn là cuộc đời đáng sống nữa. Chúng ta ai cũng chỉ có 1 cuộc đời để sống, nên không thể hoài phí những năm tháng vui vẻ dành cho một người không thuộc về ta

Cam chịu sống trong bất hạnh

Thứ cố chấp dai dẳng và hành hạ cuộc đời phụ nữ nhiều nhất chính là bằng lòng với bất hạnh. Tin rằng đó là duyên số, cam chịu rằng cuộc đời mình chỉ có thể dừng ở tổn thương và mất mát. Phụ nữ nên hiểu không cuộc đời nào sinh ra đã định sẵn là khổ đau không dứt, nhất là với đàn bà. Đừng đặt cuộc đời mình vào tay ai, cũng đừng xem bất hạnh của mình là đương nhiên. Phụ nữ nào cũng có quyền và có thể hạnh phúc, nếu họ muốn, nếu họ thấy mình đủ giá trị. Quan trọng không phải đã gặp phải chuyện gì, mà là dù thế nào vẫn thấy mình xứng đáng với hạnh phúc.

Cam chịu sống với một người không còn tình cảm với mình

Cố chấp tai hại nhất ở đời đàn bà chính là muốn giữ một người đã không còn thương mình ở bên. Họ có thể bất chấp chịu khổ đau, bất chấp mọi thứ chỉ để giữ mỗi thân xác của một người đàn ông hết tình. Ngay cả khi họ bội bạc, tàn nhẫn, thậm chí đã vài lần bỏ đi. Thật ra, phụ nữ nên hiểu vô vọng nhất ở đời chính là giữ một người đã cạn tình. Đừng lấy bất kì lý do gì khác, đừng cố cho mình hy vọng. Đàn ông cạn tình, vô phương giữ. Đàn ông còn tình, vô ích đuổi đi. Đàn ông ở lại, lòng họ ở lại. Đàn ông muốn rời đi, cũng chỉ có thân xác ở lại. Thế thì giữ làm gì, huống hồ thứ đàn bà cần là yêu thương , là một trái tim trọn tình trọn nghĩa.

Yêu không đồng nghĩa với việc phải hy sinh cái này, từ bỏ cái kia, cam chịu thiệt thòi. Người mình yêu bắt cá hai tay tại sao phải tha thứ? Không những thế lại chấp nhận bỏ qua không biết bao nhiêu lần. Hay là không yêu người đàn ông ấy thì sẽ không có ai để yêu nữa? Thế thì có phải chị em đang tự rẻ rúng mình không?

Việc nhà sao cứ phải của một mình phụ nữ, khi cùng nhau chung sống mà một người thì tất tả còn một người "nhàn cư vi bất thiện" quá thành quen mà thành ra tìm chuyện để "hư".

Cam chịu chuyện ngoại tình, cam chịu thiệt thòi, cam chịu đứng phía sau, cam chịu dựa dẫm. Tất cả những điều ấy không hề khiến phụ nữ được yêu hơn, trái lại, đàn ông sẽ cảm thấy phiền phức, sẽ cảm thấy mỏi mệt, sẽ cảm thấy... phát chán.

Phụ nữ biết yêu mình - Đó mới là điểm đàn ông luôn cảm thấy phụ nữ quyến rũ. Chẳng ai trân trọng nổi mãi một người phụ nữ chỉ biết im lặng cam chịu mà tự "hạ giá" chính mình.

Bao dung khác với cam chịu, phụ nữ đừng nhầm lẫn mà khổ cả đời vì đàn ông

Đời người thì dài nhưng thanh xuân của phụ nữ lại rất ngắn, nên đừng hoang phí tuổi xuân của mình. Hãy yêu hết mình, nhưng tuyệt đối không được quá lụy, biết dừng lại đúng lúc, biết bao dung cho đúng người.

Biết rằng phụ nữ chúng ta yếu đuối lắm. Nhưng phải cố gắng đứng vững trên đôi chân của mình, vùng dậy trước sóng gió, đối mặt với khó khăn và làm chủ bản thân. Là phụ nữ, hiển nhiên không thể sống ích kỉ nhưng nhất định phải biết thương yêu bản thân. Trước khi bạn muốn yêu thương ai, bạn phải biết yêu thương và tôn trọng chính mình. Một người phụ nữ thông minh sẽ khiến người đàn ông của mình vừa yêu vừa nể.

Nếu cứ bao dung hết lần này lần khác mà người đàn ông vẫn “trơ” ra thì có nghĩa là không có sự đảm bảo nào hết cho thứ được gọi là tình yêu ấy. Phụ nữ yêu tới mức “chết đi sống lại” vì một mối tình vốn đã dại, làm mọi thứ trong mù quáng, thậm chí liên tục nhận hết lỗi lầm dù bản thân chẳng làm điều gì sai còn là cái dại lớn hơn.

Người ta bảo: “Phụ nữ hơn nhau là ở tấm chồng”. Có nhiều người phản bác nhưng cũng quá đông chị em đồng tình. Cũng đúng chứ. Chọn người đàn ông sống sâu sắc, biết yêu thương, biết vì mình để cùng chị em vượt qua sóng gió cuộc đời, đó là con mắt tinh tường của phụ nữ. Nhưng bản lĩnh của người thông minh còn là biết dũng cảm buông tay khi đã tha thứ quá nhiều lần mà ngựa vẫn quen đường cũ.