Bạn nhận ra điều gì khi bạn trở nên già hơn? - Câu hỏi nguyên gốc từ trang Hoovada - nền tảng trao đổi kiến thức dành cho các bạn có rất nhiều thắc mắc nhưng chưa có lời giải đáp thỏa đáng

Câu trả lời từ bạn Giang Tran - một thành viên của Hoovada

1. Bạn không thu hút những gì bạn muốn, bạn chỉ thu hút những gì bạn đang có - Tất cả chúng ta đều muốn những điều tốt nhất cho bản thân. Tất cả chúng ta đều muốn trở nên siêu giàu, siêu sexy và siêu hạnh phúc. Tại sao hầu hết chúng ta lại có những giấc mơ viển vông đó? Rất đơn giản. Thực tế bạn không như những gì bạn nghĩ là bởi vì bạn không hành động đúng với những gì bạn đang có. Câu hỏi của thế kỷ là: suy nghĩ, lời nói và hành động của bạn có nhất quán với nhau không? Bạn có thể nói rằng bạn muốn có một cuộc sống tốt hơn cho bản thân, nhưng sau đó bạn lại xem ti vi 3 giờ liên tục mỗi ngày. Một nam châm không thể không hút kim loại… bởi vì nó là một nam châm. Hiểu được nguyên tắc “luật hấp dẫn" này, bạn sẽ tìm thấy chìa khóa cho bất kỳ loại thay đổi tích cực nào. Một khi bạn bắt đầu định hướng lại suy nghĩ của mình, định hướng lại bạn là ai, cuộc sống của bạn sẽ thay đổi. 70% người trúng xổ số sau cùng bị phá sản trong 3-5 năm, thực tế này minh họa cho toàn bộ quan điểm này một cách hoàn hảo. Bạn không thể nắm giữ một triệu đô la nếu bạn không phải là một triệu phú.

“Để có được những gì bạn muốn, bạn phải xứng đáng với những gì bạn muốn. Thế giới vẫn chưa phải là một nơi đủ điên rồ để thưởng cho toàn bộ những người không xứng đáng.”

2. Bạn càng đuổi theo sự an toàn, nó càng chạy xa - Mình đã học được một cách khó khăn rằng hầu hết mọi thứ trong cuộc sống đều chạy trốn khỏi bạn khi bạn càng đuổi theo chúng. Điều đó không có nghĩa là hãy ngồi trên chiếc ghế dài và để nó đến với bạn..., mà là theo một cách nào đó. Rất nhiều người chạy theo sự an toàn với suy nghĩ rằng một khi chúng được bảo đảm, mọi thứ sẽ ổn định. Điều đó sẽ không xảy ra. Cuộc sống không được xây dựng dựa trên sự an toàn và ổn định. Vì cuộc sống luôn thay đổi và biến động, điều đó có nghĩa là ý tưởng về sự an toàn cũng có thật giống như niềm tin về ông già Noel.

3. Quan sát những gì họ làm, chứ không phải những gì họ nói - 90% giao tiếp của con người là phi ngôn ngữ. Điều đó có nghĩa là ngôn ngữ cơ thể của chúng ta chiếm RẤT NHIỀU. Không chỉ vậy, hành động của ai đó sẽ luôn chiếm ưu thế hơn lời nói của họ. Mình đã thất bại thảm hại bởi một số người vì không chú ý đến hành động của họ.

4. Một số người thực sự “không có ích lợi gì” - Có rất nhiều người trong thế giới của chúng ta nhận được nhiều hơn những gì họ cho đi. Những người đó là ký sinh trùng. Nếu chúng có mặt trong cuộc sống của bạn, hãy loại bỏ chúng càng sớm càng tốt và đá chúng vào lề đường trước khi chúng hút khô bạn.

5. Đi đúng làn đường của bạn - Ngừng so sánh bản thân với người khác. Ngừng sống gián tiếp thông qua new feeds từ Instagram, Facebook hay bất cứ thứ gì khác của họ. Hầu hết đó là ảo tưởng ngăn cản bạn tập trung vào những gì bạn cần tập trung.

6. Lực quán tính là vua - Phải mất một lượng lớn công sức hay tâm huyết để đạt được điều gì đó. Một khi bạn bắt đầu, sẽ thật dễ dàng để tiếp tục những phần sau. Bắt đầu công việc kinh doanh thứ hai sẽ thật dễ dàng khi bạn đã bắt đầu công việc kinh doanh đầu tiên. Giữ dáng dễ dàng hơn rất nhiều so với việc lấy lại vóc dáng. Thực hành một cái gì đó mỗi ngày giúp bạn thực hiện lần sau dễ dàng hơn. Đây chính là lực quán tính trong cuộc sống. Nếu bạn không có nó, bạn sẽ không đi đến đâu.

7. Nhận thức được thói quen của bạn - Mỗi người đều được cai trị bởi tiềm thức của họ. Nó kiểm soát 90-95% hành vi của bạn vào một ngày cụ thể. Điều đó có nghĩa là hầu hết mọi người đều làm những việc giống nhau ngày này qua ngày khác. Đây là lý do tại sao hầu hết mọi người sẽ không bao giờ thay đổi mặc dù họ luôn nói rằng "Ngày mai mình sẽ làm tốt hơn". Tâm trí có ý thức muốn thay đổi nhưng tiềm thức nói "Ồ. Mình thích tự động. Mình không thích vận động quá nhiều." Thực sự rất tốt nếu bạn có thói quen làm việc hiệu quả. Thật không may, nhiều người (bao gồm cả mình) có những thói quen phá hủy cơ hội đạt được hạnh phúc và thành tựu của bản thân. Như một nhà thông thái đã từng nói: “Khi những xiềng xích của thói quen đang quá nhẹ thì không thể cảm nhận được mà đến khi nó quá nặng thì không thể phá vỡ được”.

8. Hầu hết các trở ngại đều tự sinh ra - mình từng nghĩ rằng hầu hết mọi người không đứng về phía mình hoặc ai đó đang "kìm hãm mình". Môi trường đã kìm hãm mình. Cha mẹ mình đã giữ mình lại. Bạn bè của mình đã giữ mình lại. Sự thật là, chính người trong gương đang giữ mình lại. Nhưng mình không muốn nhìn vào đó. Ồ không… Nó quá đau. Mình phải chịu trách nhiệm về phần lớn những sai lầm và thiếu cầu tiến của mình. Mình không muốn làm điều đó, nhưng nhận trách nhiệm là điều khó làm. Nhiều người sẽ không bao giờ làm điều đó. Nhưng đó là cách duy nhất để thoát khỏi ảo tưởng "hoàn cảnh bên ngoài là con đường của tôi ngày hôm nay."

9. Cuộc sống thì ngắn ngủi, cái chết thì chắc chắn - Có thể bạn không muốn nghĩ về điều này, nhưng một ngày nào đó bạn cũng sẽ chết. Không chỉ bạn, mà tất cả mọi người xung quanh bạn sẽ không còn ở đây nữa. Mặc dù cái chết là không thể tránh khỏi, đó là một khái niệm kỳ lạ nhưng không ai nắm bắt được cho đến khi họ thực sự bắt đầu thấy nó xảy ra. Một số người bạn lớn lên cùng mình đã không còn ở đây nữa. Một số người thân của mình không còn ở đây nữa. Vì vậy, bạn không bao giờ biết. Ai đó có thể ở đây hôm nay và ra đi vào ngày hôm sau. Hãy sống hết mình vì khi đã nói và làm xong, đó là lúc bạn phải ra đi.

10. Nghĩ LỚN để chơi LỚN - Vì bạn sắp chết và vì bạn không bao giờ "làm lại" quá khứ, bạn cần phải chơi LỚN. Bạn cần phải gồng mình. Vượt qua giới hạn định kiến ​​của bạn. Hãy nghĩ những ý tưởng lớn, mơ những giấc mơ lớn. Hầu hết mọi người đang chơi quá nhỏ. Họ đang cố gắng không bị thương, không "đâm đầu vào tường quá nhiều", như Steve Jobs đã nói. Bạn không đến thế giới này để bị giam giữ trong một chiếc hộp. Bạn ở đây để cống hiến càng nhiều càng tốt, nhìn càng nhiều càng tốt, làm càng nhiều càng tốt.

Sách hay] Dám nghĩ lớn

11. Cuộc sống của bạn được quyết định bởi những gì bạn chú ý đến - Thế giới này là hang ổ của ma quỷ. Đầy cám dỗ, đầy phiền nhiễu. Nếu bạn muốn có một cuộc sống tươi đẹp, hãy tập trung vào việc tốt đẹp. Nếu bạn muốn một cuộc sống xấu xí, hãy tập trung vào sự xấu xí.

Câu trả lời từ bạn Giang Tran - một thành viên của Hoovada. Các bạn có thể kết nối với Hoovada trên FacebookNhững câu hỏi hay khác trên Hoovada.com:

Những việc gì người thấp có thể làm, mà người cao thì không?

Người nghèo có thể học được gì từ người giàu?

Những kiểu người nào sẽ không thể thành công trong cuộc sống?