Có lẽ khi nói đến từ CẠNH TRANH mọi người hay nghĩ đến cạnh tranh với ai đó,doanh nghiệp ,tập đoàn nào đó đúng không?

Tuy nhiên trong bài viết này mình chỉ nói một góc nhìn và khía cạnh rất nhỏ về sự cạnh tranh trong  mỗi con người mà thôi.

Trải qua với nhiều công việc khác nhau từ nhân viên văn phòng đến giáo viên đến người làm thuê,làm chủ v.v….. Mình nhận thấy rằng:

Sự cạnh tranh lớn nhất ,quan trọng nhất vẫn là sự cạnh tranh với chính bản thân mình. Nếu bên trong bạn không có sự vươn lên.Sự cạnh tranh mỗi ngày chắc chắn bạn sẽ không thể có động lực để đạt được điều mình muốn

Vì vậy đôi khi ta dễ lầm tưởng ta đang cạnh tranh với người khác để đạt được thành công như họ . Nhưng sự thật ta đang cạnh tranh với chính mình

Tất cả những gì ta đã làm được hay chưa làm được đều tác động đến bản thân mỗi người rất nhiều.

Cho nên  để cạnh tranh với người khác thì điều đầu tiên cần cạnh tranh với chính mình trước đã.

Thế thì cạnh tranh với chính mình là như thế nào?

Đó chính là  bạn nhìn thấy khả năng của bản thân,nhìn ra được ưu,nhược điểm của mình để phát huy hoặc giảm bớt và ngày hôm nay sẽ cạnh tranh với ngày hôm qua. 

Chỉ cần bạn có ý nghĩ hôm nay sẽ làm tốt hơn ngày hôm qua thì bạn đang cạnh tranh với chính rồi 

Khi bạn làm tốt hơn mỗi ngày sẽ đến lúc kinh nghiệm đủ nhiều,năng lực sẵn sàng bạn sẽ tỏa sáng theo cách riêng của bạn

Một khi bạn cạnh tranh với chính mình tốt thì đó cũng là lúc bạn cạnh tranh với người khác tốt hơn. 

Nếu bạn để ý bạn sẽ thấy .Khi bạn cạnh tranh với chính mình là bạn đang tuân theo quy luật tự nhiên. Sự cạnh tranh này phù hợp với năng lực của bạn.

Bạn sẽ thấy vui vẻ đón nhận những thất bại,và khắc phục nó tốt hơn

Còn nếu ngược lại . Bạn mải mê chạy đua, cạnh tranh với người khác trong khi sức mình có hạn .Đôi khi làm cho bạn dễ nản chí,dễ bỏ cuộc

Nói như thế không có nghĩa ta không ghi nhận những thành công ,ý tưởng của người khác mà điều mình muốn nói đây là : Nhìn người khác để học hỏi,để phát triển nhưng dựa trên năng lực của bản thân.

Và điều này nó phụ thuộc vào sự cạnh tranh từ bản thân rất nhiều mới có thể đạt được. Và sự cạnh tranh từ chính bạn nó quan trọng hơn sự cạnh tranh với người khác rất nhiều

Đây gần như là cái gốc để sự cạnh tranh với người khác .Có sự cạnh tranh chính bản thân mình mới có thể đạt được sự cạnh tranh với người khác.

hình ảnh

Cũng giống như khi bạn dạy 1 đứa trẻ. Có thể con trẻ khi nào cũng muốn được chiến thắng,tán dương và thật sự sụp đổ,tức tối khi thua cuộc.

Người lớn mình có thể cũng như thế!

Vậy khi đó bạn hãy nói với con rằng: “ Trong cuộc chơi thì sẽ có người thắng,kẻ thua”. Đó là điều bình thường

Con thắng thì bạn thua và ngược lại. Nếu con thắng con vui,con thua con nghĩ chơi,bực mình thì liệu cuộc chơi đó có tiếp tục nữa hay không?

Nếu không thì có nghĩa là con cũng không được chơi với bạn. Và nếu bạn thua cuộc  làm thế với con ,con sẽ thấy thế nào?

Chỉ cần nói cho trẻ hiểu ,trẻ sẽ biết đặt mình vào vị trí của người khác và nhận ra vấn đề. 

Khi đó trẻ sẽ học được cạnh tranh lành mạnh. Hiểu được việc cạnh tranh với chính mình quan trọng hơn cạnh tranh với người khác bạn nhé!

Vậy bạn đang cạnh tranh với người khác hay với chính mình hãy cho mình biết nhé!

Để nghe các nội dung về chăm sóc ,nuôi dạy con theo phương pháp giáo dục sớm mới bạn nhấp link: 

Link : Podcast Tâm sự nghề làm mẹ:

https://www.tammiu.libsyn.com

Để đọc các nội dung mời bạn vào Blog Tâm miu

Link : https://www.tammiu.com

Để tương tác trực tiếp với mình miowf bạn vào trang nên tảng âm thanh PIEPAUDIO với nick name Tâm miu nhé!

Cám ơn bạn đã đọc bài viết của mình

Tâm miu