hình ảnh

Làm thế nào tìm được một công việc phù hợp với bạn?

Bạn là sinh viên sắp ra trường và không thích ngành mình đang học?

Bạn đã đi làm được vài năm nhưng đang cảm thấy chán với công việc hiện tại?

Để trả lời cho câu hỏi “Làm thế nào để tìm ra công việc phù hợp?”, đầu tiên chúng ta cần định nghĩa thế nào là một công việc phù hợp. Theo mình thì có hai tiêu chí cơ bản với một công việc phù hợp đó là:

Thứ nhất, công việc đó cần tạo ra hay có tiềm năng tạo ra thu nhập đáp ứng nhu cầu của bạn

Và thứ hai, bạn cần có niềm yêu thích với nó để có thể gắn bó trong một thời gian dài

Vậy để tìm được một công việc phù hợp thì chúng ta cần làm những việc sau:

1. Hãy tìm hiểu về công việc bạn muốn làm

Nếu như bạn có bạn bè hay những người đi trước đang làm công việc mà bạn mong muốn thì hãy hỏi họ càng nhiều càng tốt về công việc đó. Những ưu nhược điểm của công việc đó là gì? Những kỹ năng cần có cho công việc là gì? Công việc đó có những khó khăn nào? V.v Thông thường họ sẽ rất sẵn lòng để trả lời các câu hỏi của bạn nếu bạn có tinh thần học hỏi. Đó sẽ là những thông tin cực kỳ hữu ích cho bạn tham khảo. Và đương nhiên chỉ mang tính tham khảo.

Nếu như bạn không có ai ở trong lĩnh vực đó để hỏi thì bạn hãy tự tìm hiểu bằng cách đọc sách báo, xem video, nghe podcast, v.v. Ví dụ như bản thân mình, mình muốn làm nội dung chia sẻ kiến thức trên youtube như thế này. Mình không có ai quen làm youtuber để hỏi cả. Do đó mình phải tự tìm hiểu trên mạng, mình theo dõi các youtuber nổi tiếng làm cùng nội dung giống mình; rồi mình nghe các podcast về nghề làm youtube hay nghề sáng tạo nội dung (content creator) nói chung.

2. Hãy xác định sở trường, sở thích và tính cách của mình.

Sở trường thì thường sẽ là ngành bạn được đào tạo trong trường đại học. Nếu bạn yêu thích ngành mình học thì khả năng cao bạn sẽ yêu thích công việc phù hợp với đúng chuyên ngành của mình. Trường hợp phổ biến thứ 2 là bạn vẫn học tốt chuyên ngành ở trường nhưng lại không thích ngành đó. Trường hợp này mình nghĩ bạn vẫn nên thử làm thực tế một thời gian xem thế nào vì giữa công việc và cái bạn học trên trường đôi khi nó khác nhau rất nhiều. Hơn nữa, xin việc đúng chuyên ngành thường là điểm mạnh duy nhất của bạn khi bạn mới ra trường.

Nếu bạn như mình, không giỏi và cũng không thích ngành mình học thì bạn sẽ cần suy nghĩ xem mình có sở trường nào khác. Ví dụ như bạn giỏi một ngoại ngữ nào đó và thích được đi du lịch thì làm một hướng dẫn viên du lịch quốc tế có thể sẽ phù hợp với bạn. Hoặc bạn giỏi tiếng anh và thích giảng dạy thì làm một giáo viên tiếng anh có thể sẽ phù hợp với bạn. Mình lại lấy trải nghiệm của chính mình làm ví dụ, mình có chút năng khiếu về tiếng anh, thích chém gió bằng tiếng anh và nghĩ rằng công việc dạy tiếng anh chắc là phù hợp với mình. Nhưng sau khi đi dạy được gần một năm thì mình nhận ra là mình không có hứng thú với việc này.

3. Hãy xác định ưu tiên của bạn là gì?

Bạn có cần ngay 1 công việc để có tiền không? Nếu bạn là sinh viên mới ra trường và vẫn sống với cùng gia đình thì có thể bạn chưa có áp lực về tiền bạc.

Nhưng khi bạn đã có gia đình và đang có một công việc thì bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi quyết định nghỉ việc. Cách tốt nhất la bạn có thể vừa làm công việc chính, vừa làm thêm công việc mình muốn hướng tới như một dạng part-time job xem mình có thực sự hứng thú với nó không.

Với mỗi giai đoạn trọng cuộc đời thì bạn sẽ lại có những quan điểm khác nhau về công việc. Khi không phải chịu áp lực về tài chính thì bạn sẽ ưu tiên công việc mình yêu thích, có môi trường tốt. Khi phải gánh vác gia đình thì bạn sẽ cần công việc có thu nhập đủ cao.

4. Xác định giá trị lớn nhất trong cuộc đời của bạn.

Nghe có vẻ to tát nhưng chọn công việc mà bạn muốn gắn bó hai ba chục năm hay thậm chí cả quãng đời sau này thì đúng là to tát thật. Bạn cần xác định xem bạn làm việc vì cái gì? Có phải bạn muốn có thật nhiều tiền để sống hưởng thụ? Bạn muốn có một địa vị cao trong xã hội, được người khác trọng vọng? Hay bạn muốn một công việc tự do để có thời gian cho bản thân, gia đình?

Hầu hết chúng ta đều mong muốn một công việc có thu nhập cao nhưng sẽ tuỳ theo mỗi người mà có chịu đánh đổi các mặt khác của cuộc sống hay không.

5. Hãy dũng cảm bước ra khỏi vùng an toàn

Bạn sẽ không thể tìm được một công việc phù hợp với bạn nếu bạn chỉ ngồi một chỗ và mơ ước. Bạn không dám bỏ công việc hiện tại vì dù nhám chán nhưng nó cũng đem lại thu nhập nào đó. Hãy suy nghĩ kỹ về những gợi ý của mình ở trên và khi bạn đã xác định được một công việc tiềm năng nào đó phù hợp với bạn thì hãy mạnh dạn làm thử. Hãy tin vào trực giác của bạn. Mình xin nhắc lại là chỉ có chính bạn trải nghiệm, bạn mới biết rõ được mình có phù hợp với công việc đó hay không.

Mình cũng chưa dám nói là mình đã tìm ra công việc mơ ước của mình nhưng ít nhất mình đang dám bước đi trên con đường tìm kiếm nó. Sẽ không dễ để bạn bước ra khỏi vùng an toàn nhưng luôn thử thách bản thân là cách duy nhất để bạn đi lên trong cuộc sống.

Chúc bạn sớm tìm được công việc mơ ước của đời mình!

Xem thêm bài viết tại: >>>https://vinipr.vn/ky-nang-lap-nghiep