Làm như thế nào để có một cuộc sống viên mãn, có một cuộc sống như mơ? Đây là một câu hỏi mà chắc hẳn ai cũng muốn biết được câu trả lời, ngay cả mình cũng vậy. Tuy vậy mình cũng tin rằng để có một cuộc sống như mơ thì tất cả phụ thuộc vào bản thân chúng ta.

• Nếu chúng ta tiêu cực, vô trách nhiệm thì làm sao mới có thể hạnh phúc!
  • Nếu chúng ta tiêu xài hoang phí, lười biếng thì khi nào mới giàu có!
  • Số phận của bản thân do chính chúng ta quyết định.

Đây là những điều mà mình chiêm nghiệm, học hỏi và tiếp thu được qua những bài học của những người thành công khác, xin phép được chia sẻ với các bạn.

1. Chịu trách nhiệm với chính mình

Là chịu trách nhiệm với cuộc sống của bạn, với thành công và thất bại của bản thân. Chịu trách nhiệm với cảm xúc của mình với những điều không may xảy ra. Khi mình tự nhận trách nhiệm cho bản thân và thôi phụ thuộc vào những lý do bên ngoài, chúng ta được quyền lựa chọn cách mình đối mặt với vấn đề, cách học hỏi rút kinh nghiệm,..

2. Đặt câu hỏi đúng

Cách chúng ta đặt câu hỏi sẽ quyết định cuộc sống của bản thân tốt hơn hay trở nên bế tắc.

> "Tại sao việc này lại xảy ra?"

> "Sao mình lại ngu ngốc như thế?"

Những câu hỏi này có quen thuộc với bạn không? Mình cũng từng có thời điểm luôn đặt ra các câu hỏi như vậy khi vấn đề xảy ra. Đặt câu hỏi như này không những không giúp mình tìm ra giải pháp càng mà còn khiến mình trầm cảm và rối bời hơn.

Thay vì vậy hãy đặt các câu hỏi kiểu như

> "Làm sao để cải thiện được điều này?"

> "Làm sao để phát triển hơn từ những sai lầm này?"

Những câu hỏi đúng sẽ cho ta nhũng giải pháp tích cực!

3. Thu > chi và biết đủ

Không cần biết bạn thu được bao nhiêu, miễn sao con số đó luôn nhiều hơn nhưng tiêu xài cá nhân là khi đó bạn đã có một khoảng dư an toàn.

4. Sức khỏe là vàng

Người đời có câu: "Có sức khỏe là có tất cả." Tuy nhiên, thời trẻ chúng ta thường hay "xài rất hao" sức khỏe của mình đến mức cạn kiệt. Nếu chúng ta chăm lo luyện tập, ăn uống khoa học, quan tâm đến sức khỏe của bản thân thì bạn sẽ sớm "có tất cả", có sức khỏe để làm việc và để đạt được những mục tiêu bạn đặt ra.

5. Your network is your net worth

Về bản chất thì mọi thứ trong cuộc sống đều quay lại từ những mối quan hệ. Nếu bạn có những mối quan hệ tốt, tích cực và chân thành, chắc chắn bạn sẽ nhận lại được rất nhiều điều.

6. Biết ơn

Chúng ta chỉ chịu biết ơn và trân trọng khi những điều khiến chúng ta hạnh phúc trong cuộc sống không còn nữa, như là bữa cơm bên gia đình, khoảng thời gian được thư giãn, những khoảnh khắc bạn hạnh phúc,... Vậy nên hãy tin vào luật hấp dẫn, là khi chúng ta thể hiện và bày tỏ lòng biết ơn với những gì ta nhận được, vũ trụ sẽ cho chúng ta nhiều hơn.