Cuộc sống của phụ nữ hiện đại không chỉ có gia đình mà còn có công việc, bạn bè, các mối quan hệ xã hội. Thế nên chẳng có người phụ nữ nào không gặp phải những tình huống mà bản thân buộc phải từ chối. Rất nhiều phụ nữ cả nể và họ rất ngại nói KHÔNG với mọi người xung quanh. Cứ thế mà họ ôm việc vào mình hay gặp rắc rối không đâu. Lại có một số phụ nữ không biết cách từ chối thế nào cho đúng cách, họ dùng thái độ tiêu cực như giả lả, lảng chuyện, im lặng hay thậm chí là hứa bừa, hứa hão. Song nếu biết cách từ chối thì hành động này không những không gây ảnh hưởng tiêu cực đến mối quan hệ của bạn mà còn giúp bạn đạt được giá trị vô cùng lớn trong giao tiếp: sự tin tưởng!

webtretho

Chọn thời điểm thích hợp để từ chối

Thời điểm có thể quyết định sự tốt xấu của một sự việc. Chọn thời điểm thích hợp để từ chối là một yếu tố rất quan trọng ảnh hưởng đến sự tiêu cực hay tích cực mà lời từ chối mang lại cho mối quan hệ của bạn. Chẳng hạn như khi ai đó bày tỏ tình cảm với mình trước mặt mọi người, dù thích hay không thích cũng khoan hãy từ chối thẳng thừng. Thay vào đó hãy vui tươi nói lời biết ơn vì người đó đã dành tình cảm cho bạn. Hãy nói rằng bạn khá bất ngờ và cần thêm thời gian suy nghĩ. Sau đó thì hẹn gặp riêng người đó để nói lời từ chối. Như thế, bạn sẽ không khiến người khác cảm thấy xấu hổ trước mọi người khi bị từ chối thẳng thừng.

Chọn lời nói và giọng điệu phù hợp

Bạn có thể chỉ cần nói 1 từ “không” là đủ nhưng hãy nhớ rằng từ này có một sức “sát thương” ghê gớm. Lời nói không mất tiền mua, nói thêm một vài từ cũng chẳng khiến bạn bị thiệt thòi gì. Vì thế hãy chọn những câu từ chối nhã nhặn, lịch thiệp và nói bằng một ngữ điệu thật nhẹ nhàng tế nhị. Chẳng hạn như: “Mình e rằng, …”, “Mình sợ rằng, …”, “Liệu chúng ta có nên …?”, “Hay là, …”, “Sao chúng ta không thử …”, “Cho mình thêm thời gian để suy nghĩ, …”.

Chọn một lý do hợp lý để giải thích rõ ràng lời từ chối

Nếu phải từ chối ai đó, bạn không nên cố tình vòng vo, quanh co hay lảng tránh. Điều đó sẽ khiến người bị bạn từ chối cảm thấy phản cảm. Hãy tìm một lý do và giải thích cho họ hiểu. Khi hiểu rõ lý do mình bị từ chối, người ta sẽ dễ dàng chấp nhận hơn là bị từ chối một cách không rõ ràng. Hơn nữa, điều đó cũng cho thấy bạn là một người phụ nữ cư xử hợp lý hợp tình, có trước có sau.

Chọn một điều khác mà bạn cảm thấy có thể giúp được người bị từ chối

Trước khi sử dụng cách thức này bạn phải suy nghĩ thật kỹ lưỡng, vì nếu làm không đến cùng sẽ tạo ra tác dụng ngược. Hãy nhớ rằng những người bị từ chối thường mang tâm trạng thất vọng. Thế nên khi đề nghị giúp đỡ để từ chối một lời yêu cầu khác, bạn đã mang lại cho họ hi vọng. Hơn nữa, việc hỗ trợ vật chất và tinh thần người bị từ chối nếu không khéo léo và thẳng thắn rất có thể sẽ gây hiểu lầm, mong đợi và hi vọng nên việc hỗ trợ một mặt và thẳng thắn từ chối một mặt cũng vẫn là cách rõ ràng và hợp lý nhất để giữ gìn một mối quan hệ.

Đón nhận phản ứng tiêu cực bằng thái độ tích cực

Từ chối không phải là một hành vi tiêu cực mà thực tế chỉ là cách giao tiếp cần thiết và nếu thực hiện đúng cách còn có thể mang lại tác dụng tích cực. Nó giúp nâng cao uy tín của bạn, cho thấy bạn là một người đáng tin chứ không chỉ biết hứa bừa. Việc chúng ta biết cách nói KHÔNG, từ chối tế nhị, hợp tình hợp lý sẽ đem lại những hiệu ích tốt đẹp như lòng tin, sự yên tâm, những cơ hội mới và gỡ bỏ vướng mắc không đáng có.

Xem thêm clip liên quan:

aQ8zOXSSxE

Là phụ nữ khôn ngoan, không biết những điều này thì tiếc cả đời