Vậy là một năm nữa lại sắp trôi qua, cùng ngồi lại điểm danh về những điều bạn đã làm được và chưa làm được xem nào. Bạn có hối hận vì chưa thực hiện điều gì đó trong năm 2014 không? Và trong năm 2015, bạn sẽ có kế hoạch gì để năm sau không còn phải nuối tiếc như vậy?

Hãy tham khảo danh sách 17 điều bạn thực sự nên thử làm trong năm 2015 nhé!

1. Dừng việc tâm sự tỉ tê với người thứ 3. Và thẳng thắn nói với ai đó về những suy nghĩ và cảm giác của bạn hiện tại, dù nó có tích cực hay tiêu cực. Hãy suy nghĩ thật kĩ xem mình đang muốn gì, nói với đối phương một cách lịch sự, nhưng tuyệt đối trung thực, không nói giảm nói tránh.

2. Thử để một kiểu tóc bạn rất thích,và đã dành quá nhiều thời gian để đắn đo về “hậu quả” của nó trong suốt năm vừa qua. Thử bỏ qua những lời chê, những nỗi sợ vô hình rằng mình sẽ xấu hơn (sự thật là vẫn chưa thế biết được là bạnsẽ đẹp hơn hay bớt đẹp hơn mà). Bạn sẽ cảm thấy là chính mình hơn, và ít ra, nếu kết quả có không được như mong ước, thì chỉ tốn 2-3 tháng để tóc dài ra lại thôi mà.

3. Tới những con đường bạn chưa từng đi ngang qua, và khám phá hàng tá điều hay ho ở đó.

4. Khi thấy một thứ gì đó mình yêu thích, thay vì chậc lưỡi tiếc nuối vì giá tiền quá cao, hãy ghi chú lại, và lên kế hoạch tiết kiệm để có được nó. Cảm giác mua một món đồ bạn khát khao có được bằng chính khoản tiền tiết kiệm của mình thực sự rất tuyệt đấy.

5. Thăm lại những nơi bạn đã từng yêu thích. Những sở thích, thói quen từ hồi nhỏ của bạn sẽ vô tình lý giải cho bạn được rất nhiều tính cách, phản ứng khó hiểu của bạn bây giờ đấy.

6. Quay lại những góc phố, quán xá thân thuộc mang nhiều kỉ niệm. Dù đó có là một kỉ niệm buồn đi chăng nữa, thì bạn cũng nhận ra được mình giờ đây đã thay đổi như thế nào.

7. Thực hiện nghi thức “Tiễn biệt năm cũ”: Ghi lại tất cả những muộn phiền hay những thói quen xấu xí trong năm 2014 vào một mảnh giấy. Sau đó, dõng dạc đọc to danh sách đó, và ….. quăng nó đi. Hãy bỏ lại sau lưng những thứ đau buồn đã qua, và nỗ lực cho năm 2015.

8. Dành một khoảng không gian riêng cho những mong ước của mình. Bạn có thể chọn bất kì góc nào trong phòng, treo một bức tranh về ngôi nhà mơ ước chẳng hạn. Sau đó, ít nhất 2 lần/ tuần, dành 5 -10 phút để ngắm nhìn nơi đó, và mường tượng viễn cảnh long lanh khi ước mơ đó thành hiện thực trong đầu. Bạn sẽ có thêm động lực, và sống có kế hoạch hơn đấy.

9. Chọn một cuốn sách mà bạn không hề hứng thú, và ngấu nghiến nó từ đầu tới cuối. Đôi khi bạn sẽ phải ép buộc chính mình để tập trung đọc nó. Nhưng hãy tiếp tục đọc, và đọc cho tới khi bạn tìm được một thứ gì trong đó hấp dẫn bạn. Hãy nhớ rằng, bất kì thứ gì đều tiềm ẩn những điều hay ho mà bạn có thể học được.

10. Nếu bạn có tình cảm với một ai đó, tại sao không thử can đảm rủ họ đi chơi. Thay vì ngồi đoán non đoán mò, hay tưởng tượng tới những cảnh tượng lãng mạn, và rồi tiếc nuối “giá như”. Một lần thôi, một câu thôi, dù kết quả ra sao đi chăng nữa, bạn sẽ thấy mọi chuyện không hề khó khăn như bạn tưởng đâu.

11. Ngừng việc hứa hẹn hão, hay tệ hơn là từ bỏ một dự định mà bạn luôn muốn thực hiện. Cùng vẽkế hoạch để tiết kiệm tiền để đi Sapa chẳng hạn, và quyết tâm thực hiện cho bằng được. Đừng chần chừ, đừng để tới cuối năm sau, bạn lại phải dời việc này sang năm sau nữa nhé!

12. Thử làm một công việc mà bạn yêu thích, nhưng chưa dám thử. Bắt đầu thực hiện ước mơ kinh doanh bằng một tiệm bán mỹ phẩm xách tay chẳng hạn. Điều này sẽ giúp bạn tiến gần hơn với ước mơ, còn không, ước mơ sẽ chỉ mãi là ước mơ mà thôi.

13. Lôi hết đống quần áo của mình ra, và phối chúng thành những bộ đồ phù hợp với phong cách của chính bạn. Tất cả những thứ trên người bạn đều cần đẹp đẽ gọn gàng, và quan trọng hơn là cần thể hiện được tính cách riêng của người mặc.

14. Chọn một ngày cuối tuần, tắt máy tính,hay chỉ dùng điện thoại khi thực sự cần thiết, hay khóa tài khoản facebook trong một thời gian. Bạn có nhận ra rằng trong năm vừa qua, bạn đã quá phụ thuộc vào chúng không?

15. Có thêm những người bạn mới. Hãy thay đổi những thói quen hàng ngày như: tới những shop quần áo mới, tham gia một lớp học ngắn hạn, hỏi thăm người bạn cùng bàn, gật đầu đồng ý cho vài cuộc hẹn… Mọi thứ rất đơn giản phải không?

16. Tham dự những buổi diễn trực tiếp của bất kì ban nhạc/ ca sĩ nào bạn yêu thích, thay vì nghe trên máy tính ở nhà. Bạn có thể kiếm được những vé khách mời miễn phí cho các chương trình truyền hình thông qua bạn bè. Và hòa mình vào những trải nghiệm rất sống động, mà ngay cả bạn cũng sẽ bất ngờ cho mà xem.

17. Dành thời gian suy nghĩ xem bạn muốn trở thành một người như thế nào, có một cuộc sống như thế nào. Lúc mới đầu, chúng có thể chỉ là những hình ảnh mộng mơ viển vông, nhưng dù sao cũng hãy nghĩ về nó. Dần dần, hình ảnh thực tế, phù hợp sẽ xuất hiện. Sau đó, hãy tập trung vào thực hiện kế hoạch để trở thành một người như vậy thôi!

Còn những điều gì mà bạn dự định làm trong năm 2015 không?

Nguồn: thoughtcatalog

Nếu bạn mong muốn giàu có trong năm tới, thì bài
Muốn trở thành người giàu có, nhớ duy trì 5 thói quen sau dành cho bạn.

Nếu bạn mong muốn mình tự tin và nổi bật hơn thì hãy tham khảo bài Học cách yêu bản thân như những người phụ nữ Pháp

Còn nếu thứ bạn mong muốn có được là hạnh phúc thì tại sao không thiết lập 7 thói quen tạo nên hạnh phúc nhỉ?

Hãy chuẩn bị thật đầy đủ cho một năm 2015 tuyệt vời nhé!