Trước thềm 30, bạn dễ rơi vào những khủng hoảng trong cuộc sống: bạn ngày một già đi, mọi người hối thúc bạn lấy chồng, công việc bạn chưa ổn định, bạn phải trở nên khôn ngoan hơn và gánh nhiều trách nhiệm hơn…

Thực chất thì chẳng có lí do gì bạn phải lăn tăn về chúng cả, thay vào đó, bạn nên tận hưởng từng giây phút trong độ tuổi “bước ngoặt” này. Vì thế, bất cứ khi nào bạn bắt đầu nhen nhóm bị khủng hoảng, hãy nhấm một chút rượu, hít một hơi thật sâu và tự nhắc nhở bản thân mình những điều sau đây. Và rồi mọi chuyện sẽ tốt đẹp cả thôi. Thật đấy!

Bạn không đặc biệt

Trong suốt khoảng thời gian đi học, bạn đã từng đạt được rất nhiều giải thưởng và danh hiệu trong những lớp học múa hay trong đội thể dục mà bố mẹ đăng ký cho bạn. Tất nhiên bạn sẽ rất là tự hào và nghĩ là tất cả những thứ mình làm đều được công nhận và tán dương. Có cả một buổi lễ dành cho bạn khi tốt nghiệp trung học hay đại học. Nhiều người còn có cả những bữa tiệc chúc mừng rầm rộ để ăn mừng chuyện mà hầu hết mọi người khác đều làm được.

Thế nhưng sau khi hoàn thành việc học tập, bước chân vào cuộc sống, bạn mới bắt đầu phải va chạm với thế giới thực tế. Chẳng ai chúc mừng cho bạn, chẳng ai muốn khen ngợi bạn và công việc thì cần phải trầy trật cố gắng để có được. Thực tế phũ phàng có thể khiến bạn suy sụp nhưng một khi bạn dẹp bỏ lòng tự tôn của mình và nhận ra rằng mình không hề đặc biệt như mình nghĩ, thì sự phủ nhận của mọi người sẽ trở nên rất bình thường, và đó chỉ là động lực để giúp bạn cố gắng hơn, mạnh mẽ hơn mà thôi.

Đừng nghĩ rằng người khác hạnh phúc hơn mình vì họ phơi bày chúng trên Facebook hay Instagram như vậy

Rất nhiều người tự xây dựng cho cuộc sống mình thật hào nhoáng, hạnh phúc và đáng ghen tị bằng việc đăng tải những tấm hình đẹp đẽ nhất trên các trang mạng xã hội. Khi họ đi chơi – họ chụp hình, khi họ được tặng quà – họ chụp hình, khi họ vui vẻ - họ chụp hình… Thậm chí họ còn có thể chụp hàng loạt hình trong một ngày rồi để dành… đăng lên mạng từ từ, khiến ai cũng cho rằng 365 ngày của họ đều là những ngày vui.

Ảnh: Internet

Bạn nghĩ xem, bạn cũng sẽ khiến khối người nghĩ rằng cuối tuần vừa rồi của bạn rất tuyệt vời khi được “tag” vào những tấm hình sự kiện party hôm đó. Có thể bạn chẳng thấy vui vẻ và lung linh như trên hình vậy đâu nhưng với một người chỉ nằm trên sofa xem phim bộ một mình và cảm giác rất cô đơn thì chẳng phải đó là một điều đáng mơ ước đấy sao!

Một tấm hình nói lên cả nghìn con chữ, nhưng với 1000 người bạn trong friendlist Facebook của bạn, có mấy ai có thể hiểu được sự thật phía sau những con chữ ấy là gì?

Ai cũng có một người bạn

Sau cả quãng thời gian dài đi học, có lẽ bạn sẽ cảm giác rất cô đơn khi phải rời xa trường lớp và bạn bè. Bạn bắt đầu lao vào cuộc sống và công việc, có đôi lúc khiến cho bạn thấy như lạc loài trong xã hội này. Thế nhưng bạn hãy luôn nhớ rằng, bạn không phải bị tách biệt ra khỏi xã hội, bạn chỉ không giao tiếp nhiều mà thôi. Bạn nghĩ xem, bạn vẫn có người có thể đi shopping cùng vào cuối tuần, vẫn có người cùng ngồi uống nước, đi xem phim hay cùng nhau thư giãn, giải trí… Chỉ vì bạn không thường xuyên gặp gỡ được họ, không có nghĩa là bạn chẳng có bạn bè nào cả nhé!Bạn bận rộn, người khác cũng bận chả kém. Đó là cuộc sống mà mỗi người phải đối mặt. Những người bạn có thể “rơi rụng” theo năm tháng vì rất nhiều lý do, bạn sẽ dần có ít bạn bè hơn so với thời gian đi học, nhưng không có nghĩa là bạn chẳng có người bạn nào, phải không?

Hãy dừng so sánh với người khác

Đừng tự cảm thấy tệ hại chỉ vì bạn không có một công việc tốt như A, B, C, D. Đừng xem thường bản thân mình bởi vì E, F, G kiếm được nhiều tiền hơn bạn (bạn không biết nhiều người thích nói dối về lương lậu của mình thế nào đâu!). Đừng ép buộc bản thân phải yêu, phải có người yêu, phải kết hôn… chỉ vì mọi người đều làm thế.Hãy là chính mình! Đây không phải là một cuộc chạy đua xem ai thắng ai thua, đây là cuộc sống. Nếu bạn cứ sống cuộc sống của mình và cố gắng làm thật tốt những gì mình làm, cuối cùng thì mọi chuyện sẽ ổn thỏa mà thôi. Thoát ra khỏi cái bóng của người khác, hãy chấp nhận mình và sống đúng với những gì mình đang có đi bạn ơi!

Độc thân, chẳng chết ai cả!

Khi còn nhỏ, bạn đã từng lên kế hoạch sẽ kết hôn vào năm 25 tuổi và sinh con trước tuổi 28. Thế nhưng thời gian dần trôi qua, mỗi năm kế hoạch lại được dời lại… vài năm nữa vì bạn nhận ra rằng bạn chưa sẵn sàng để có gia đình. Mặc dù vậy, bạn vẫn vô cùng lo sợ vì mình đã độc thân quá lâu, hay mọi người cứ cười bảo bạn đã “ế”.

Thế nhưng đấy chẳng phải là cách để sống đúng nghĩa. Ở độ tuổi nào thì bạn cũng có thể kết hôn được, miễn là bạn tìm được hạnh phúc của riêng mình. Có những người kết hôn sớm cũng ly dị, có người sống độc thân mà vẫn vui vẻ, cũng có những người đã kết hôn và ly dị rất nhiều lần… Vì vậy đừng quá lo lắng nếu bạn vẫn chưa có một mối quan hệ nghiêm túc nào trong thời điểm hiện tại, cũng đừng quá lo rằng sau này bạn có kết hôn hay sẽ cô đơn. Dù là thế nào đi nữa, hãy nghĩ là bạn vẫn sẽ sống rất tốt đó thôi.

Đừng tiêu hết tiền vào quần áo hay bia rượu

Hãy bắt đầu tiết kiệm. Tất nhiên làm ra tiền thì phải tiêu nhưng đừng để việc chi tiêu quá lố khiến cho bạn luôn trong tình trạng ngập nợ hoặc không có một đồng tiền phòng thân trong những lúc nguy cấp. Đôi lúc bạn cảm thấy bạn “cần” một bữa ăn tối ở nhà hàng, hoặc “phải” mua loại thịt gà hạng nhất thay vì thịt thường, hoặc bạn “cần” một vài bộ đồ mới vì đã… sang mùa xuân. Nhưng thực tế bạn không phải làm những điều trên, cũng không ai bắt bạn làm cả. Cứ thử 3 tháng liền, mỗi lần bạn muốn mua thứ gì hãy cố kiềm chế không mua và bỏ ống đúng từng đó tiền để dành, bạn sẽ phải bất ngờ vì số tiền mình tiết kiệm được (thay vì số tiền tiêu) là khá đáng kể đấy!

Thanh lọc cơ thể bằng nước trái cây và những chế độ giảm cân, detox khác là không cần thiết

Bạn đang detox bằng chanh? Bạn uống nước rau xay để giảm cân? Chắc hẳn bạn nghĩ rằng mình sẽ rất khỏe mạnh và mình sắp ốm, sắp đẹp rồi. Ồ, khoan đã…

Việc quyết tâm theo chế độ giảm cân, thanh lọc cơ thể nếu chỉ nói suông thì chẳng thể nào khiến bạn trở nên khỏe mạnh và cải thiện vóc dáng được đâu. Nếu bạn uống sinh tố, rau xay hàng ngày nhưng vẫn xả láng bia rượu vào cuối tuần và đôi lúc cũng “ăn gian” một chút trong quá trình thực hiện chế độ của mình, bạn chắc chắn sẽ chẳng thể thành công như mong đợi. Nếu muốn thay đổi, việc đầu tiên hết cần phải làm đó chính là thay đổi lối sống của bạn.

Đôi lúc ở nhà buổi tối cũng chẳng sao

Qua cả tuần làm việc bạn đã rất vất vả rồi. Nếu như cuối tuần bạn vẫn còn dư năng lượng để đi chơi, tụ tập bạn bè thì là một việc rất tốt. Nhưng nếu bạn cảm thấy mệt mỏi, chỉ muốn yên tĩnh thư giãn ở nhà một mình thì cũng chả vấn đề gì cả. Thỉnh thoảng ở nhà không có nghĩa là bạn sẽ mất đi bạn bè. Bạn cũng đừng lo mình bỏ qua những thứ hay ho vì hầu như lần đi chơi nào với bạn bè cũng chỉ lặp đi lặp lại từng đó chuyện cơ bản.

Vì thế, hãy thả lỏng đầu óc, tự nấu cho mình một bữa ăn ngon lành, nằm dài trên ghế sofa, bật bộ phim yêu thích lên hay học một cuốn sách hay… Chuyện xã hội hãy để dành ngày mai hẵng lo!

Bạn không già!

Đừng suốt ngày tự nhận mình già, bạn không hề già chút nào cả! Đúng là phim Mean Girls đã ra mắt cách đây 10 năm, bộ Clueless thì cũng ngót nghét 20 năm, hay những đứa bé trong phim Hoa Cỏ May tới bây giờ cũng phải gần 30 hết rồi. Thế nhưng bạn cũng chỉ mới hai mươi mấy tuổi thôi mà.

Bạn có lẽ vẫn chưa có con, tóc bạc còn chưa có, nếp nhăn vẫn còn chưa hằn lên đuôi mắt, thậm chí bạn có khi vẫn còn dựa dẫm vào gia đình… Ở độ tuổi này, vẫn còn rất nhiều con đường để bạn phải vượt qua, nhiều thứ bạn cần học hỏi và hoàn thành. Bạn có thể không còn là một đứa trẻ, nhưng trong công việc, bạn có lẽ chỉ mới chập chững vào nghề - cho nên mới nói, chả ai là “người già” ở đây cả.

Mọi việc xảy ra đều có nguyên nhân của nó

Vậy là bạn đã không có được công việc đó. Sao cũng được, điều đó có nghĩa là công việc đó chẳng phù hợp với bạn. Bạn và người yêu vừa chia tay? Đừng quá lo lắng, bạn chỉ là đang tiến thêm một bước gần hơn với một nửa đích thực của đời mình mà thôi.Nếu cứ tin rằng mọi chuyện xảy ra đều có lí do của nó, bạn sẽ thấy cuộc sống này dễ dàng hơn rất nhiều.