Chung sống với nhau bao lâu không quan trọng, người phụ nữ tử tế chắc chắn đã dành những điều này cho bạn đời của mình:

webtretho

1. Dành miếng ngon cho chồng

Có bữa cơm nào mà người phụ nữ không trăn trở nấu sao cho ngon, cho hấp dẫn? Nghĩ về món ngon chồng thích, biết sở thích của chồng, đến bữa lại gắp miếng thịt ngon nhất để chồng ăn, ấy vậy mà chồng hiểu, bữa sau gắp lại cho mình. Cốt là yêu thương chồng nhất trên đời, chồng phải khỏe, phải vui, vợ mới hạnh phúc.

2. Quan tâm lời ăn tiếng nói của chồng

Chồng đôi khi mặt nặng lời nhẹ với bạn bè, người thân, cũng có lúc cáu gắt chẳng kiểm soát được mình. Vợ ngầm nghe được đấy, tối về nhắc nhẹ, sao anh nói vậy, phải chăng anh nói khác đi một tý người ta đã chẳng buồn.

3. Sắm những món thời trang bạn thấy phù hợp

Đa số người đàn ông có vợ lại được khen chỉn chu hơn thời còn đơn thân độc mã, hóa ra được vợ tư vấn mặc món này món kia. Để rồi cái ngày mà anh ấy đi gặp họ hàng, bạn bè, ai cũng khen nay ra dáng đàn ông, ăn mặc đẹp hẳn.

4. Một cái hôn và lời hỏi thăm

Ai bảo đàn ông luôn mạnh mẽ? Lấy về thể nào các bà cũng ngộ ra rằng, anh ấy đôi khi nũng nịu và mong cưng chiều như một đứa trẻ. Vậy nên phụ nữ là Mẹ của con và cả chồng! Những lúc mệt mỏi cần xua tan, một lời hỏi thăm, một cái ôm nhẹ đã xóa đi hết, điều này được khuyên nên làm mỗi ngày các mẹ ạ.

5. Yêu tật xấu của chồng

Thật kì lạ là có những điểm khó ưa nơi chồng, nhưng phụ nữ lấy đó là niềm vui mà chẳng ngại nói cho người này, người kia. Bản thân người phụ nữ chấp nhận và cùng cải thiện dần với người đàn ông này, cũng giống như chính những thói quen của mình được anh chồng chấp nhận và yêu thương.

6. Tìm ra mặt tích cực ở nơi chồng

Các mẹ ơi thử bài học mà chuyên gia tâm lý khuyên làm này đi: Trong vòng một tháng, ngày nào cũng phải đào ra được một ưu điểm của chồng và khen họ.

Ban đầu sẽ không tránh khỏi khó khăn, nhưng sau đó sẽ nhận ra nhiều ưu điểm mà trước đây chưa hề thấy. Rồi ông này hạnh phúc vì những ưu điểm của mình được công nhận mà dần dà, cách nhìn về nhau thay đổi hẳn theo hướng tích cực, quan hệ vợ chồng hòa hợp hơn.

7. Bản thân đẹp, đẹp, ngày càng đẹp hơn nữa

Người phụ nữ của mình đẹp, đối với đàn ông là một niềm tự hào, nói nôm na thì vợ chẳng khác nào bộ mặt của chồng. Anh ấy luôn vui mừng mang bạn đi khoe khắp nơi, chẳng lẽ bạn muốn anh ấy kể về một cô vợ lúc nào cũng ủ rũ, đầu tóc bù xù còn da dáng thì chảy xệ? Đừng xuề xòa vẻ ngoài của mình, hãy luôn đẹp tự nhiên lên mỗi ngày, nhất là sau khi sinh đẻ xong.

8. Tin tưởng chồng

Tin tưởng không có nghĩa là tin một cách mù quáng, tôn trọng những quyết định đúng đắn của anh ấy dù cho bạn không thích đi chăng nữa. Không phải lúc nào ý kiến của phụ nữ cũng đúng hay lựa chọn của đàn ông lại sai như bạn nghĩ. Vậy nên, hãy học cách xem trọng quyết định của chồng và cùng chồng đối mặt.

9. Tôn trọng nhà chồng

Mỗi gia đình có nề nếp khác nhau, thân gái mang tiếng xuất giá tòng phu, đôi khi phải bỏ thói quen ở nhà mình nhưng lại biết cách bao dung bố mẹ chồng như bố mẹ đẻ. Chẳng người chồng nào lại không tự hào và yêu thương vợ hơn.

10. Có không gian riêng tư hơn, tạo thoải mái cho chồng, cho con

Bạn luôn mong có một không gian thoải mái đến chồng, châm bình trà hoa hồng, xông tinh dầu cho thơm, rủ chồng ra ngồi tâm sự hay thỉnh thoảng vẫn trốn con để có một bữa ăn riêng bên ngoài cho hai vợ chồng hệt như lúc mới yêu.

Có được tấm chồng và giữ lửa hạnh phúc gia đình không chỉ phụ thuộc vào người đàn ông, mà cánh tay đàn bà chúng mình cũng quan trọng vô cùng đúng không các mẹ. Các mẹ làm được bao nhiêu điều trên?