Bạn sẽ làm gì khi con “nhát” đến nỗi không dám đi toilet một mình, không chịu ngủ trong phòng riêng? Hãy thử những “chiêu” nho nhỏ này nhé.

Đừng “hù” ma bé

Để chứng minh cho bé thấy bé đang lo sợ hão huyền, bạn có thể bật đèn khắp nhà, mở cửa tủ, soi dưới chân giường rồi hài hước khẳng định đã tìm rồi mà chẳng thấy “ma” đâu…

Tuyệt đối không trêu đùa bé bằng những câu như: “Mẹ vừa thấy ma xong và mẹ đã hạ gục nó rồi”, “Ma đã chạy trốn khi thấy hai mẹ con mình đấy”…

Vỗ về đúng lúc

Khi bé có biểu hiện sợ hãi, bạn không nên quát nạt, chê trách và bỏ mặc bé. Bạn có thể ngủ cùng với bé, vỗ về để bé an tâm. Không nên rời khỏi bé khi bé đã ngủ, vì có thể khi giật mình thức giấc, bé sẽ càng sợ hãi hơn.

Tạo không gian an toàn cho bé

• Để bé quen với việc đắp chăn khi ngủ. Cho bé ngủ cạnh nhiều thú bông nếu bé thích.

• Bố trí phòng ngủ ấm cúng và thân thiện.

• Hạn chế làm bé giật mình: hãy lên tiếng khi gõ cửa phòng bé, không hù dọa, lớn tiếng…

• Hạn chế cho bé xem phim kinh dị, nghe kể chuyện ma...

Cùng nhau giải trí

Khi bé sợ hãi, đừng ép bé ngủ ngay. Hãy bật đèn sáng, cùng bé xem bộ phim hoạt hình vui nhộn, kể một câu chuyện cổ tích mà bé thích, hay cùng nhau ca hát để bé quên đi nỗi sợ...

Cho bé vui chơi ngoài trời

Bé vận động, vui chơi ngoài trời sẽ trở nên dạn dĩ hơn, không còn bị ám ảnh bởi những nỗi sợ vô cớ. Thay vì để bé ở nhà chơi game, xem tivi, bạn có thể dắt bé ra công viên, các khu vui chơi trẻ em, nhà thiếu nhi... để bé thêm năng động và sáng tạo.