Khi bạn đang ở trong cái độ tuổi mới lớn thì bạn đã bao giờ mắc phải những sai lầm mà bản thân của mình khi nhìn lại cảm thấy vô cùng là hối hận hay chưa? Đương nhiên tuổi trẻ là một cái tuổi khá là bồng bột và có rất là nhiều thứ khiến cho bản thân chúng ta phải thay đổi, tuổi mới lớn mà chúng ta không thể nào kiểm soát được hành vi của bản thân nhất là đối với cha mẹ của mình. Và có lẽ cái sai lầm lớn nhất mà chúng ta cảm thấy mình đã đi quá giới hạn đó chính là cãi lời ba mẹ của chúng ta. Chắc chắn thì chúng ta đang ở cái độ tuổi mới lớn, là một cái độ tuổi nổi loạn của giới trẻ thì chắc chắn chúng ta sẽ đã từng cãi lại ba mẹ của mình về một cái vấn đề nào đó khiến cho gia đình mâu thuẫn với nhau. Đôi khi chúng ta cảm thấy như mình bị ràng buộc bởi một cái thứ nào đó, và lúc nào trong đầu mình cũng nghĩ rằng mình đã đủ lớn và đủ biết lo cho bản thân, đã nhận thức được là bản thân của mình nên làm gì và không nên làm gì. Nhưng đôi khi đó chỉ là những cái suy nghĩ của tuổi trẻ mới lớn mà thôi, chúng ta còn chưa trải sự đời nhiều bằng ba mẹ của mình đâu.

Đôi khi ba mẹ vì muốn tốt cho mình cho nên mới đưa ra những cái lời khuyên đó, nhưng mình lại chọn cách không nghe và cãi lại ba mẹ của mình. Khi mà mình lớn và trưởng thành thật sự và mình nhớ lại những cái thời khắc đó thì mình cảm thấy vô cùng ân hận khi mà lúc đó không chịu nghe lời ba mẹ, cố cãi lại cho bằng được. Thật sự là khi nghĩ lại cảm thấy mình vô cùng bất hiếu, không hiểu được những cái gì mà ba mẹ em muốn làm cho mình và chỉ muốn tốt đẹp và bảo vệ cho mình mà thôi. Nhưng đó là một sai lầm chắc chắn ai cũng đã từng mắc phải, sai lầm thì chúng ta có quyền được sửa sai, chứ đừng có đi vào cái vết xe đổ đó thêm một lần nào nữa. Khi chúng ta đủ lớn đủ nhận thức để chúng ta biết được cái sai lầm đó của chúng ta đem lại bài học cho bản thân của mình lớn đến mức nào, giúp cho bản thân của mình ngày một trưởng thành hơn bây giờ.