Lướt một vòng top thấy hầu hết các mẹ đều than phiền tóc rụng quá nhiều. Trước kia mình cũng phải trải qua cơn ác mộng rụng tóc, tóc rụng tưởng đầu mình bị hói, mình cũng thay đổi và sử dụng các loại dầu ngăn rụng tóc tuy nhiên không khắc phục được mà tình trạng còn tồi tệ hơn. Sau đó mình quyết tâm tìm rõ ràng nguyên nhân để khắc phục. Từ kinh nghiệm của bản thân mình xin chia sẻ những nguyên nhân gây ra rụng tóc để các bạn tìm ra hướng phù hợp giúp điều trị căn bệnh này nhé:

Mất cân bằng nội tiết tố

Lão hoá cơ thể khiến nội tiết tố estrogen và testosteron - sợi chỉ đỏ xuyên suốt cơ thể, ảnh hưởng và quyết định rất nhiều tới sự phát triển của tóc - cũng theo đó mà suy giảm. Đây chính là lý do dẫn đến tình trạng tóc bị xơ rối, chẻ ngọn, gãy rụng rồi chuyển sang màu bạc.

Mình cũng đã thử bổ sung thêm bằng cách uống mầm đầu nành nhưng không ăn thua vì mình rụng tóc không phải nguyên nhân này.

Ăn uống mất cân bằng, thiếu hụt vitamin B5, biotin

Hơn 95% dưỡng chất nuôi tóc đến từ máu. Vitamin H (Biotin) và vitamin B5 (axit pantothenic) là hai yếu tốt không thể thiếu cho sự chắc khỏe của tóc. Những người áp dụng chế độ ăn kiêng giảm cân, người ăn chay hay những ai vừa trải qua một trận ốm nặng.. dễ bị rụng tóc hơn.

Cái này thì mình thấy khá ổn này, mình bổ sung thêm vitamin tóc cũng giảm rụng sau một thời gian mình chăm chỉ uống thuốc, tuy nhiên chưa giảm triệt để

Sử dụng thuốc điều trị bệnh

Ảnh hưởng của một số loại thuốc đã lấy đi những dưỡng chất nuôi tóc, làm thay đổi quá trình sinh trưởng của tóc gây ra tình trạng rụng tóc. Khi quá trình điều trị chấm dứt, bạn ngưng sử dụng thuốc thì mái tóc sẽ phục hồi trở lại. Sau đó, bạn nên tìm kiếm các biện pháp tự nhiên giúp tóc hồi phục nhanh hơn.

Tạo quá nhiều áp lực lên tóc

Uốn, duỗi, nhuộm… quá nhiều sẽ gia tăng áp lực cho tóc bởi nhiệt và hoá chất. Chúng khiến các lớp lipid và lớp vảy keratin ở lớp biểu bì của tóc liên kết không chặt chẽ, dẫn dến lõi tóc bị khô, nang tóc teo lại. Ngoài ra khói bụi ngoài không khí cũng làm tóc trở nên yếu đi rất nhiều.

Việc dùng dầu gội hoá chất công nghiệp không giúp mình cải thiện tình trạng tóc yếu do chịu quá nhiều áp lực, do đó mình đã tìm hiểu các loaị dầu thảo mộc, chiết suất từ thiên nhiên giúp tóc phát triển tự nhiên.
Cuối cùng mình đã chọn được loại dầu cực ưng ý đó là dầu gội bồ kết chanh đào của ONA, dầu này gồm cả xả nên gội cũng rất tiện không mất thời gian. Sau khoảng một tháng sử dụng tóc mình hết rụng và tóc khoẻ hơn rất nhiều

Căng thẳng, lo lắng nhiều

Căng thẳng kích thích cơ thể tiết ra teleogen efluvium khiến tóc bạn đòi “nghỉ hưu”. Hơn nữa, teleogen efluvium còn có thể làm cho hệ miễn dịch mất kiểm soát, khiến các tế bạch cầu tấn công nang tóc, gây nên tình trạng gãy rụng.

Các bệnh về da đầu

Ảnh hưởng của các bệnh về da: nấm, vảy nến, eczema… cũng khiến cho da đầu bị viêm, làm thay đổi cấu trúc của tóc khiến mái tóc dễ bị tổn thương. Tác động của nó còn gây bít lỗ chân lông, khiến cho chân tóc bị bít lại, tóc không thể mọc lại. Như trên mình đã nói mình dùng dầu gội thảo mộc nên các vấn đề về da đầu của mình gần như không xuất hiện.

Và cuối cùng mình đúc kết ra một phương pháp có thể áp dụng cho tất cả các loại da đầu để hạn chế việc rụng tóc đó chính là:
bổ sung thêm vitamin, sử dụng dầu gội thảo dược, cố gắng sống vui vẻ giảm stress nhé.