Đầu tiên, theo mình biết, tình trạng rụng tóc là dấu hiệu BÌNH THƯỜNG của tất cả mọi người, mỗi ngày trung bình cơ thể mình cho phép rụng tóc từ 50 đến 100 sợi, lâu lâu sẽ hơn một chút. Tuy nhiên khi số lượng này tăng dần và xuất hiện thường xuyên thì lúc đấy là BẤT THƯỜNG nhé!

Hiện tại, mình thấy nhiều bạn bị rụng tóc lắm, đặc biệt ở giới trẻ rất nhiều. Nếu như ngày xưa, rụng tóc chỉ xuất hiện ở độ tuổi trung niên thì ngày nay có thể bắt gặp bệnh rụng tóc ở cả những bạn tuổi 18.

hình ảnhKhông xét những nguyên nhân xuất phát từ bên trong cơ thể như người có yếu tố di truyền, tình trạng ở phụ nữ sau khi sinh, khi bắt đầu tiền mãn kinh hay mãn kinh,… thì nguyên nhân theo mình biết là do tuổi teen hiện nay:

1)   Thức khuya: Tình trạng thức khuya bắt gặp nhiều hầu hết các bạn trẻ hiện nay, việc thức khuya quá 23h tối sẽ không chỉ ảnh hưởng đến tóc mà còn khiến da mặt bị chảy xệ, sần sùi, bị nổi mụn, thâm quầng mắt,…

2)   Bị stress, căng thẳng quá độ: Do công việc nhiều, deadline dí sát nút, áp lực từ sếp, đồng nghiệp, gia đình,… khiến mình lo lắng quá nhiều cũng làm cho tóc rụng đấy!

3)   Chế độ ăn uống bất thường, không cân bằng: Các bạn trẻ ngày nay thường ăn uống không điều độ, không đúng giờ giấc và thường xuyên bỏ bữa, chưa kể các bạn ăn rất nhiều loại đồ chiên dầu (bắp xào, cá viên chiên, khoai tây chiên,..) không kiểm soát, gây dư thừa lượng mỡ và thiếu hụt nhiều dưỡng chất vitamin quan trọng.

4)   Sử dụng hóa chất gây hư hại tóc thời gian dài: Điều này xảy ra nhiều ở các bạn nữ khi muốn tạo kiểu tóc mới. Uốn, duỗi, nhuộm, nối tóc,… xâm hại đến da đầu và tác động mạnh đến tóc thường xuyên gây làm rụng tóc tụi mình đó.

5)   Ngồi máy lạnh nhiều: Nghe hơi lạ nhưng đúng là vậy,

6)   Tác dụng phụ của một số thuốc: Theo như mình biết thì một số thành phần của các loại thuốc chống trầm cảm, thuốc tránh thai, thuốc điều trị ung thư,…cũng gây rụng tóc nữa đó. (Giống như những đợt hóa trị, có người bị rụng tóc đến trọc đầu á :< )

Fiona_

Chia sẻ từ bạn: https://hoovada.com/question/nguyen-nhan-dan-den-rung-toc-o-gioi-tre

Cộng đồng: https://hoovada.com