Có nhiều lý do khiến ta muốn giảm số lần gội đầu, như là: ít thời gian, thời tiết lạnh, tóc rụng nhiều lúc gội đầu,...

Đây là cách em hay dùng để giảm số lần gội đầu dạo gần đây. Nó giúp tóc chậm bết và ngứa hơn độ 1-2 ngày so với bình thường. Nếu như t2 các mẹ gội đầu, thường thì t4 các mẹ lại phải gội, thì nếu dùng cách này thì đến thứ 5,6 các mẹ mới phải gội lại. Với em thì rất có tác dụng, ko biết với các mẹ thì ra sao. Các mẹ cứ thử làm xem.

- Chuẩn bị:

+ 1 vỏ bưởi ( vỏ bưởi tươi càng tốt. Khi làm ra thành phẩm, mùi vỏ bưởi tươi sẽ thơm hơn hẳn so với mùi vỏ bưởi khô. Độ giữ mùi của vỏ bưởi khi lên tóc thì cũng chỉ như dầu gội đầu loại thường. Nên nếu mẹ nào ko có vỏ bưởi tươi thì cũng đừng quá lăn tăn)

+ 500ml nước lã

+1 cái nồi, bếp đun, máy xay sinh tố, 1 miếng vải lọc to bằng 1 chiếc áo size S, M ( lấy bất cứ vải loại gì để lọc cũng được, miễn là sạch sẽ)

- Cách làm:

+ Cho 1 vỏ bưởi + 500ml nước vào nồi, đậy vung kín lại, đun sôi lên. Đun ở nhiệt độ 110 độ C. Khi nào nước gần sôi thì giảm nhiệt độ xuống còn 80 độ C. Đun đến khi nước bốc khói, sủi bọt lăn tăn thì dừng.

+ Đặt nồi nước bưởi đó ra chỗ khô ráo, sạch sẽ. Vẫn đậy vung kín nồi. Để yên đó, đến khi nào nước nguội hoàn toàn thì chuyển sang công đoạn tiếp theo. Thường thì em đun từ buổi sáng, em mang ra ngoài sân để cho thoáng mát sạch sẽ, đến chiều mới thực hiện công đoạn tiếp theo.

+ Sau khi nước nguội. Mang hỗn hợp nước bưởi + vỏ bưởi đó ra máy xay sinh tố để xay nát. Sau đó, lọc bã ép lấy nước. Thành phẩm sẽ là nước bưởi có màu vàng tươi, đặc sánh, nhơn nhớt.

+ Trút nước bưởi đó vào chai rồi đậy nắp kín, bảo quản trong tủ lạnh. Xong

- Cách dùng:

Sau khi gội đầu xong xuôi, miễn sao nước trên tóc ko còn chảy tong tỏng nữa là ok. Rồi các mẹ đổ 1 chút nước bưởi ra 1 cái tô, độ khoảng 15ml nước bưởi thôi. Rồi cất chai nước bưởi đó vào tủ lạnh, lần sau dùng tiếp. Rồi bôi đều nước bưởi này lên khắp da đầu. Bôi vừa đủ thôi. Đừng bôi nhiều quá! Chú ý, là bôi lên da đầu nhé, ko phải bôi lên thân tóc. Nhưng nước bưởi khi bôi lên da đầu thì sẽ dính vào chân tóc thì ko sao. Nước bưởi nhớt như vậy, nhưng nó cũng khô rất nhanh như nước lã. Khi tóc khô xong, các mẹ sẽ thấy chân tóc hơi cứng cứng, nhưng 1 lúc sau sẽ hết cứng thôi.

Các mẹ có thể dùng tăm bông để chấm vào nước bưởi để bôi lên da đầu, xoáy xoáy từng vùng nhỏ trên da đầu, hoặc vạch từng lớp tóc ra rồi bôi nước bưởi vào da đầu. Hoặc nhúng 10 đầu ngón tay vào tô nước bưởi rồi xoa lên da đầu. Nếu mẹ nào có bình xịt thì cho nước bưởi vào bình xịt rồi vạch từng lớp tóc ra, xịt vào da đầu. Chú ý, bôi nước bưởi vào da đầu thôi nhé.