Chào các mẹ, hôm nay rảnh rỗi mình vào đây chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ về vấn đề chăm sóc mi. Hồi còn đi học mình cứ như một đứa con trai á, da đen nhẻm, tóc mi thì cứ ngắn cũn cỡn như que củi. Lúc đó không biết sửa soạn làm đẹp là gì đâu ạ. Rồi khi đi làm mới bắt đầu đua đòi theo chúng bạn làm đẹp, người mới ra vẻ con gái được chút xíu hehe;;) . Mình thấy trên diễn đàn bàn về trắng da dài tóc nhiều rồi, mình chỉ xin chia sẻ thêm kinh nghiệm về vấn đề dưỡng mi thôi nhé, vì thật sự mình đã áp dụng rất thành công nên mới dám chia sẻ lên đây đó ạ.

Mi của mình hồi trước rụng nhiều, cứ lưa thưa và ngắn ngủn luôn, sau thời gian chăm bẵm thì giờ nó đỡ hơn nhiều lắm (mình không dám nói là đẹp nhé :Embarrassment:). Cách dưỡng mi của mình cũng đơn giản thôi ạ, mẹ nào có nhiều cách hay hơn thì cmt vô đây chia sẻ cho mọi người cùng biết với nha @};-

Chăm sóc mi vào cuối ngày

Thông thường chúng ta sẽ dưỡng mi vào cuối ngày sau khi loại bỏ lớp son phấn đúng không ạ? Lúc trước mình cứ nghĩ đơn giản chỉ cần rửa mặt sạch là lông mi lông mày cũng sạch sẽ theo thôi. Thật ra điều đó là hoàn toàn sai lầm. mascara là một thứ bám dính rất lì lượm và là nguyên nhân làm rụng hàng mi vốn mỏng manh yếu ớt của chúng ta đó ạ. Mình đã tập theo thói quen dùng nước tẩy trang chuyên dụng cho mắt để loại bỏ lớp mascara dày cộm trên mi, sau đó dùng dầu dừa để massage lên vùng mi đó và để qua đêm. Bật mí với mọi người là dầu dừa khi quét lên mi sẽ làm hàng mi nặng nề nên chúng ta sẽ rất dễ buồn ngủ đó, cho nên vô tình chữa luôn hội chứng cú đêm của mình luôn.

Ngoài ra, thỉnh thoảng mình cũng dưỡng mi theo các cách sau nè:

Gel nha đam

Nhờ vào các loại vitamin và dưỡng chất dồi dào, gel nha đam sẽ cải thiện tốc độc mọc lông mi và làm chúng khỏe hơn. Nếu mọi người không yên tâm khi sử dụng gel có sẵn thì có thể tự làm nhé, cách làm cũng vô cùng đơn giản luôn đó.

Nguyên liệu:

- Lá nha đam (nên chọn lá to, dày và không quá già nhé)

- viên vitaminE

- dầu dừa

Cách làm: - dùng dao để tách lớp vỏ ngoài nha đam để lấy phần thịt, cố gắng đừng để dính nhựa vỏ nha đam vào phần thịt nhé.

- Cho nha đam vào cối xay hoặc giã nhuyễn, cho vitaminE và 2 muỗng dầu dừa vào và tiếp tục xay.

- Dùng ray lược để chắt lấy phần nước nha đam (phần xác nha đam có thể sử dụng để đắp mặt nha)

Mình thường chắt nước gel nha đam vào một lọ nhỏ và để dùng dần. Có thể sử dụng để thay thế dầu dừa mỗi tối nhé, xài đều đặn bạn sẽ thấy lông mi mình dài và dày hơn rõ luôn đó.

Trà xanh

Trà xanh có thể kích thích sự tăng trưởng của lông mi làm cho chúng dày và dài hơn rất nhiều đó. Mình vẫn thường hay pha lá trà xanh cùng với nước ấm để xông hơi mặt, vừa massage cho mi mắt luôn, nhất cử lưỡng tiện hehe

Cắt lông mi

Cũng giống như tóc, việc cắt tỉa sẽ kích thích nang lông mi phát triển mạnh mẽ hơn và nhanh mọc hơn. Mình thường tỉa lông mi vào mỗi cuối tháng và mỗi lần chỉ cắt ¼ mi mắt, mới đầu còn sờ sợ nhưng lâu dần quen tay thì thấy việc cắt tỉa lông mi đơn giản hơn rất nhiều đó ạ;).

Hạn chế sử dụng mascara và lông mi giả

Bình thường khi đi làm mình chỉ trang điểm nhẹ nhàng và hạn chế chuốt mascara lắm luôn, chỉ khi nào cần gặp khách hàng hoặc đi dự tiệc mình mới phải sử dụng đến nó. Mình cũng không thích gắn mi giả cho lắm, lí do là vì khi gỡ lông mi giả, một số lông mi thật cũng bị rụng ra theo. Thế nên mình chọn giải pháp không dùng lông mi giả trừ những dịp thật đặc biệt mà thôi.:

Xem thêm bài viết tại

http://www.webtretho.com/forum/f4567/bi-quyet-duong-hang-long-may-day-dep-deu-tam-tap-sau-1-tuan-ai-khong-biet-la-tiec-ca-doi-2466587/

http://www.webtretho.com/forum/f4567/de-nam-bien-mat-rat-de-chi-can-thoa-thu-nay-va-uong-thu-nay-se-tri-tu-goc-2462188

http://www.webtretho.com/forum/f4567/cat-ca-chua-va-de-tren-da-3-phut-ban-se-sung-so-vi-ket-qua-nhan-duoc-2461106/