Có được một mái tóc dài là điều mà các chị em luôn ao ước. Tuy nhiên cách để giúp tóc nhanh dài là điều rất nhiều các chị em quan tâm. Bài viết này sẽ chỉ cho các chị em những bí quyết giúp tóc nhanh dài ra, hy vọng nó có thể giúp ích cho chị em chúng mình.

CẮT TỈA THƯỜNG XUYÊN

Nếu bạn muốn có mái tóc dài và thực sự khỏe mạnh, thì việc cắt tỉa thường xuyên là việc nên làm. Bạn nghe đến việc cắt tỉa và nghĩ nếu cứ cắt như vậy thì đến bao giờ tóc mới dài, nhưng bạn đừng lầm, nếu mình chỉ cắt tỉa loại bỏ bớt những phần tóc hư đi nó sẽ giúp tóc bạn tái tạo và chắc khỏe như thế mới có thể tiếp tục dài ra. Một nhà tạo mẫu tóc nổi tiếng ở Los Angeles Mỹ cho biết: " Loại bỏ tình trạng gãy rụng là chìa khóa giúp tóc bạn mọc nhanh, từ đó cải thiện độ bồng bềnh và mềm mượt của tóc". Vì vậy, để tóc có thể tiếp tục dài ra, bạn nên thường xuyên cắt hoặc tỉa bớt nếu thấy tóc mình có những phần tóc bị hư tổn.

hình ảnh

SỬ DỤNG LƯỢC PHÙ HỢP

Đừng quên chải tóc trước khi đi ngủ, bước đơn giản mỗi tối này rất có lợi cho mái tóc bởi nó giúp lưu thông máu tốt và lượng dầu trên da đầu được chải đều từ chân đến ngọn. Chính việc làm đơn giản này giúp tóc mọc dài nhanh hơn và đều nhau đến mức bạn không thể ngờ tới. Tuy việc chải tóc rất có lợi giúp tóc nhanh dài, nhưng nếu bạn không sử dụng chiếc lược phù hợp thì rất dễ làm ảnh hưởng đến da đầu của bạn. Chính vì vậy mỗi người nên có một chiếc lược răng thưa mềm phù hợp. Sử dụng lược bắt đầu từ da đầu để phân phối đều lượng dầu trên da đầu lên tóc giúp mái tóc được giữ ẩm tự nhiên.

Tuy vậy, bạn cũng nên hạn chế chải khi tóc lúc còn ướt. Tiếp xúc với nước sẽ làm phồng và kéo căng sợ tóc. Thêm vào đó, sức ép từ việc chải tóc trong tình trạng đó có thể khiến tóc bị gãy. Vì vậy, bạn nên giảm ma sát lên da đầu bằng cách chọn lược răng thưa phù hợp.

hình ảnh

GỘI ĐẦU VÀ MASSAGE DA ĐẦU

Chỉ nên gội đầu 2-3 lần/tuần giúp lớp dầu tự nhiên thấm vào tóc để tóc tự ẩm và phục hồi. Nếu bạn có nhiều thời gian thì gội đầu bằng nước bồ kết cũng sẽ giúp tóc nhanh dài hơn trông thấy. Chỉ cần rang một nắm bồ kết cho đến khi có mùi thơm rồi bạn đem đun với nước để lấy nước đó gội đầu. Đây là truyền thống từ xưa với lại cũng khá đơn giản, tốn ít chi phí mà cũng mang lại hiệu quả bất ngờ. Khi gội đầu hãy massage da đầu thường xuyên nhẹ nhàng khi gội đầu để loại bỏ sâu chất bẩn và tăng cường tuần hoàn.

hình ảnh

Bên cạnh đó, bạn cũng đương quên dưỡng tóc. Việc dưỡng tóc thường xuyên có thể giúp ngăn ngừa hư tổn và giúp tóc nhanh dài ra. Hai loại tinh dầu thần thánh trong việc dưỡng tóc đó là: tinh dầu dừa và tinh dầu bưởi. Hai loại tinh dầu này có tác dụng kích thích tóc mọc và nuôi dưỡng tóc nhanh dài, nó còn giúp phục hồi hư tổn và hạn chế rụng tóc. Bạn chỉ cần thoa tinh dầu lên da đầu và massage trong vòng 3-5 phút. Sau đó gội đầu sạch với dầu gội và dầu xả (nếu có). Đối với dầu dừa nên sử dụng 2-3 lần/tuần, còn với tinh dầu bưởi thì nên dùng hàng này 2-3 lần/ngày để thấy hiệu quả từ chúng.

hình ảnh

HẠN CHẾ THAY ĐỔI NHIỀU KIỂU TÓC TRONG THỜI GIAN NGẮN

Nếu bạn phải sử dụng nhiệt để tạo kiểu tóc, bạn nên sử dụng chất bảo vệ tóc, nếu không, nguy cơ hỏng tóc dẫn đến xơ rụng sẽ diễn ra nhanh chóng, hạn chế tạo quá nhiều kiểu tóc trong một thời gian ngắn. Nhất là những bạn thường xuyên tạo các kiểu tóc bằng nhiệt tại nhà để có thể đi đám tiệc được xinh hơn, thì càng nên tìm kiếm và mua chất hoặc thuốc bảo vệ tóc phù hợp để sử dụng. Như thế nó sẽ giúp bảo vệ tóc tránh những tác động không tốt và tránh được những tác nhân làm tóc hư tốn.

hình ảnh

BỔ SUNG THỰC PHẨM VÀ VITAMIN

Để có mái tóc dài và chắc khỏe không chỉ phụ thuộc vào việc bạn bôi sản phẩm nào lên tóc mà nó còn ảnh hưởng từ những gì bạn đưa vào cơ thể. Cho nên việc tóc không dài nhanh hoặc bị hư tổn cũng có thể do các chất dinh dưỡng trong cơ thể bạn đang bị thiếu, nhất là các chất vitamin có ích cho tóc. Ngoài các thực phẩm giàu protein như thịt, cá, đậu, ngũ cốc,... có các axit béo và omega 3 có lợi cho tóc thì các loại vitamin có trong rau, củ, quả như các loại vitamin A,C,E,... cũng góp phần không kém giúp tóc khỏe mạnh hơn. Vì thế, ngoài các loại thịt, cá,... bạn cũng nên ăn nhiều các loại rau củ quả để cung cấp nhiều vitamin cho cơ thể nói chung và tóc nói riêng.

hình ảnh

Hi vọng với những bí quyết nhỏ vừa rồi, sẽ giúp các chị em chăm sóc đúng và nhanh sở hữu mái tóc dài như mơ ước, và bên cạnh đó duy trì được mái tóc dày, bóng mượt để chúng ta luôn có được sự tự tin, duyên dáng nhé!

Nguồn hình ảnh: Internet

Chia sẻ của bạn: https://hoovada.com/article/bi-quyet-giup-toc-nhanh-dai-ban-dung-bo-qua

Đến từ cộng đồng: https://hoovada.com/