Chị em nào mỗi lần gội đầu xong rớt nước mắt đi nhặt từng cọng tóc rụng, đầu lại cứ bết bết thì vào đây điểm danh! Xem thử dưới đây có phải là những nguyên nhân chính khiến mái tóc ngày một yếu, gãy rụng chán muốn ‘xỉu’.

hình ảnh

Ông bà ta có câu ‘cái răng cái tóc là góc con người’, tóc khỏe tóc đẹp thì mới tự tin tỏa sáng đúng không chị em. Nhờn bết da đầu không chỉ gây mất thẩm mỹ, tạo cảm giác khó chịu mà còn là nguyên nhân dẫn đến ngứa và viêm da tiết bã. Thậm chí tình trạng này còn có thể gây nấm da đầu. Hồi đó toàn làm sai hết đến khi tóc rụng nhiều mới lo đi tìm hiểu cách gội đúng thì mới nhận thấy tóc cải thiện hơn hẳn luôn chị em ơi!

Tư thế gội đầu

Theo thói quen nhiều chị em có thói quen đứng ngửa cổ để gội đầu. Tuy việc gội đầu như vậy thì rất tiện vì có thể vừa gội đầu vừa tắm nhưng thực tế tư thế này khiến tóc dễ gãy rụng mà không phải ai cũng biết. 

hình ảnh

Việc gội đầu lật ngược tóc mang lại nhiều lợi ích hơn chị em tưởng, nhất là với mấy nàng tóc dài. Gội ngược có tác dụng giúp tóc hạn chế gãy rụng và giúp tóc có độ bồng hơn khi gội xong, còn giúp chị em dễ dàng thoa các sản phẩm làm sạch vào các lớp tóc ẩn. Khi xả nước các sản phẩm cũng không dính vào mặt gây cay mắt và tóc sẽ được giảm áp lực trước tác động của vòi nước.

Tuy nhiên khi gội đầu bằng cách cúi xuống, các nàng nên chú ý không nên cúi quá sâu, quá lâu rất dễ bị chóng mặt do lượng máu lưu thông đến cổ và não bị tắc nghẽn. Chị em chỉ nên giữ tư thế ngồi hoăc hơi cúi xuống một chút mà thôi. Tốt nhất chị em chỉ nên dành từ 10-15 phút cho việc gội đầu. 

Thời gian lưu dầu xả

Dầu xả là bước cần thiết để bảo vệ lớp biểu bì giúp tóc suôn mượt và mềm mại. Tuy nhiên đừng vị vậy mà chị em lại giữ dầu xả trên tóc quá lâu, bởi việc này chỉ khiến cho dầu xả khó trôi hơn, lưu lại những cặn còn sót lại dính trên tóc gây nên tình trạng tóc bết dính, và rụng tóc. Thời gian xả trung bình tốt nhất từ 2- 3 phút chị em nhé!

hình ảnh

Ngoài ra chị em cũng cần chú ý khi sử dụng dầu xả chỉ nên thoa cách 2-3cm từ da đầu cho đến hết ngọn tóc. Vì nếu xoa dầu xả lên toàn bộ da đầu sẽ tạo sức nặng quá lớn khiến tóc bị yếu và dễ gãy rụng.

Cách chọn dầu xả

Nhiều chị em có xu hướng khá ‘trung thành’ với một nhãn hiệu, nếu bản thân tìm ra 1 loại dầu xả chân ái, chị em thường sẽ muốn dùng mãi vì quan niệm đây là thứ ‘duy nhất’ phù hợp với tóc mình vừa đem lại hiệu quả tốt. Tuy nhiên đây chính là điều vô tình khiến tóc chị em xảy ra tình trạng ‘nhờn thuốc’. Tại sao lại xảy ra trường hợp như vậy?

hình ảnh

Nếu chị em chú ý kỹ mỗi một mùa hoặc khi thời tiết thay đổi, da chúng ta sẽ rất dễ bị kích ứng hoặc xảy ra trường hợp dị ứng, nhạy cảm và điều đó cũng xảy ra tương tự với tóc. Tới 1 thời điểm, loại dầu xả dùng lâu năm bỗng ‘phản' tác dụng thì cũng chẳng có gì lạ, đó là dấu hiệu nhắc nhở các nàng nên xem lại sản phẩm mình đang dùng có phù hợp hay chưa.

Do đó, cách tốt nhất chị em nên thay đổi dầu gội/ xả theo mùa, như vào mùa hè thì nên chọn loại dầu xả dành cho da dầu thành phần dưỡng không nhiều lắm để tránh tình trạng bết tóc nhanh. Còn mùa đông bạn nên chọn các dầu gội/ xả dưỡng chất nhiều giúp tóc phục hồi và mềm mượt hơn nhé!

Cách lau tóc ướt

Không ít người mắc phải sai lầm này, có thể vì do công việc, có thể là do chưa hiểu biết hoặc đơn giản là kẹp gọn lên một chút cho đỡ xuề xòa, nhiều chị em đã kẹp tóc khi tóc còn ướt, sau đó quên gỡ ra để sấy khô. Việc buộc hoặc búi tóc lên ngay khi tóc còn ướt cũng dễ thấy khi chị em đi gội đầu ngoài tiệm, thông thường nhân viên sẽ quấn chặt một chiếc khăn lên đầu khách ngay khi vừa gội xong, hành động đó khiến tóc bị áp lực mạnh, dẫn đến việc gãy rụng liên miên.

hình ảnh

Để có một mái tóc khỏe mạnh và chống rụng hiệu quả tốt nhất chị em hãy để khô tự nhiên sau khi gội là điều kiện tốt nhất giữ cho tóc chắc khỏe, bóng mượt. Nếu chị em buộc hay búi tóc lên ngay khi tóc còn đang ướt sẽ làm cho tóc trong tình trạng căng giãn mạnh, gây tổn thương và gây nên tình trạng rụng tóc. Hơn nữa, thói quen này còn gây ra tình trạng gàu và ngứa da đầu rất khó chịu.

Thời điểm chải tóc

Chải tóc khi còn ướt chính là một sai lầm thường thấy ở chị em, hầu như một là sấy khô hẳn, rồi chải, hai là chải tóc khi còn ướt rồi để khô tự nhiên. Cả hai việc này đều sẽ gây tổn thương đến tóc một cách nhất định. Tóc khi ướt thường rất mỏng và dễ bị tổn thương nếu bạn chải khi tóc đang còn ướt sẽ khiến tóc hư tổn và gãy rụng đứt đoạn. Vậy nên, thay vì dùng lược chải tóc khi vừa gội đầu xong thì chị em có thể dùng khăn khô thấm hết nước trên tóc, sau đó dùng tay chải tóc nhẹ nhàng sẽ giúp bảo vệ mái tóc tốt hơn.

hình ảnh

Sai lầm tiếp theo là giật tóc quá mạnh khi chải, việc tóc bị rối gây rất nhiều phiền phức cho chị em phụ nữ, vì vậy khi chải tóc, có rất nhiều người thường dùng sức rất mạnh để gỡ rối và khiến tóc bị gãy rụng và trở nên xơ rối hơn.

Ảnh: chigaiA