Trước giờ em cứ tưởng dao kéo mới hay xảy ra biến chứng này kia, ai ngờ giờ nhuộm tóc cũng nguy hiểm quá các mẹ ạ, như bé này bị nổ da đầu và tóc rụng từng mảng.

Sắp tết chắc chị em chen nhau làm đẹp, share lại bài này cho các mẹ xem để tránh những địa chỉ không đáng tin cậy và phải làm thế nào để vẫn làm đẹp cho tóc 1 cách an toàn ạ.

Tóm tắt là em này đi nhuộm tóc nhưng ko lên màu như ý đã đành, mà còn rước họa vào thân. Thợ làm tóc chỉ nhìn qua tóc rồi pha thuốc chứ ko hề sờ vào tóc, ko hỏi tới tình trạng tóc trước đây, ko tư vấn gì luôn, hay tẩy thử lên 1 sợi tóc trước khi làm cả đầu.

Khúc này mới li kỳ nè: trong khi tẩy, em ý "có cảm giác như bị dứt từng sợi tóc một ở cả đầu, nhức vô cùng", đau đầu, buồn nôn. Sau 2h thì thợ mới xả tóc, tóc màu "trắng phớ như omo", mặt ửng đỏ, nổi mẩn đỏ dị ứng (E đã từng tẩy tóc rồi, theo em biết thì cao lắm là để 40p thôi các mẹ ạ, và tẩy xong tóc màu vàng khè chứ ko phải màu trắng, mấy chị bạn em làm nhiều chỗ khác cũng vậy).

Chưa đâu ạ, khúc sau còn sợ hơn, 5p sau khi xả thuốc nhuộm thì em ấy còn bị rát da đầu. Em ý kêu: "nước xả vào chân tóc mà tớ cảm giác rát, xót và đau như ai cầm dao rạch lên đầu tớ. Người tớ bắt đầu xám lại và run vì đau và sợ. Tới lúc sấy tóc thì nhân viên ở đó mới nói là em ý bị "nổ da đầu" (mình cũng ko hiểu cái thuật ngữ này là thế nào nữa), đau đến mức ko thể chạm vào đầu được, ko ngủ được và phải dùng thuốc giảm đau. Khám BS bảo rộp da đầu, sưng hết cả lên. Tiếp sau đó là rụng từng mảng một như hình trên các mẹ thấy.

Đã vậy, khâu DV khách hàng còn chẳng ra gì vì họ ko chịu trách nhiệm việc rụng tóc mà chỉ chịu vì màu lên ko đúng chuẩn!!! Anh thợ ý ko buồn xem tóc khách khiếu nại, thái độ luôn và bảo bận làm cho khách khác, đuổi về và đóng cửa cái rầm luôn.

Nhưng nếu so với những trường hợp từng xảy ra trước đây thì em ý còn may mắn hơn nhiều. Em Dinya chủ quan thuốc nhuộm lần trước vẫn lên màu bình thường nên đã nhuộm trực tiếp lên đầu mà không thử trước trên da hay vài sợi tóc. Tóc vẫn lên màu như trước nhưng qua ngày hôm sau mặt em ý lại bị sưng vù lên, ko thể mở mắt, đầu thì đau ko chịu nổi. BS chẩn đoán bị dị ứng thuốc, phải tiêm morphine, kháng sinh để giảm sưng. Phải mất 3 tuần sau em ý mới bình thường trở lại.

Nghiêm trọng hơn, chị Jo Thompson cũng chủ quan dùng thuốc nhuộm từ những lần trước, nhưng hôm đó c đặc biệt có cảm giác như ai tưới xăng lên đầu và đối, tối ko thể ngủ vì ngứa ngáy và đau rát, phù nề. Mấy ngày sau ko khá hơn mà vùng da quanh mặt còn bị tróc vảy, mắt thì phủ dịch đặc quánh, chảy mủ vàng. Cho đến 3 năm sau tình trạng da vẫn ko khá hơn mà mắt thì đã bị mù màu, luôn, tội lắm :(

Đấy, từ nay hạn chế tẩy tóc, nhuộm tóc hoặc dùng các sản phẩm từ thiên nhiên thôi cho lành các mẹ ơi. Có những điều cần tránh khi nhuộm tóc để bảo đảm an toàn mà ít mẹ nào quan tâm. Để lần sau em post lên cho các mẹ tham khảo ạ. Giờ e đi ăn đây :p